# yoweLeTTER

loleo Namba 005 Julai 2023 - Juni 2024

WAZIRI MKUU AIPONGEZA MAMLAKA
IﬂNA UTOAJI HUDUMA BORA KWA




e
BW. CHRISTOPHER DEREK KADIO“ -

Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi ya Mamlaka (GCLA)

Menejimenti na Watumishi wa Mamlaka ya Maabara ya Mkemia Mkuu wa Serikali
(GCLA), tunakupongeza Bw. Christopher Derek Kadio kwa kuteuliwa na Rais
wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan kuwa
Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi ya Mamlaka ya Maabara ya Mkemia
Mkuu wa Serikali. Kwa pamoja tunakuahidi kukupa ushirikiano wa kutosha
pamoja na Wajumbe wengine wa Bodi katika kipindi chote cha uongozi wako.
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Kuwa maabara ya uchunguzi
yenye hadhi duniani kwa ajili ya
kushughulikia masuala ya Afya, Ustawi
wa Jamii na Mazingira.

DHIMA YETU I

Kutoa huduma bora za kimaabara na
zenye gharama nafuu na udhibiti kwa
serikali, taasisi, asasi na umma kwa
ujumla kwa madhumuni ya kulinda
afya ya binadamu na mazingira.
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MIAKA 3 YA
DKT. SAMIA

MAFANIKIO YA MAMLAKA KWA
KIPINDI CHA MIAKA MITATU YA
MHE. DKT. SAMIA SULUHU HASSAN

Historia ya Mamlaka ya Maabara ya Mkemia Mkuu
wa Serikali (Government Chemist Laboratory
Authority - GCLA) inaanzia tangu enzi za utawala
wa ukoloni wa Mjerumani mwaka 1895.

KAMISHNA JENERALI WA DAWA ZA
KULEVYA AIPONGEZA GCLA
Kamishna Jenerali wa Mamlaka ya Kudhibiti na
Kupambana na Dawa za Kulevya, Aretas Lyimo,
ameipongeza Mamlaka ya Maabara ya Maabara ya
Mkemia Mkuu wa Serikali kwa utoaji wa haraka wa

ripoti za uchunguzi na uboreshaji wa mifumo ya
utendaji kazi.

TANZANIA IPO TAYARI KUKABILIANA
NA MAAFA YA KIKEMIKALI NA YA
KIMIONZI

Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania, Mhe. Kassim Majaliwa amesema Serikali
kwa sasa ipo tayari kuhakikisha usalama wa nchi
dhidi ya majanga, maafa na dharura mbalimbali
zikiwemo za kikemikali, kibaiolojia, kimionzi na
kinyuklia.



Matumizi ya chuchu bandia kwa watoto
wadogo imeonekana kuwa desturi ya
kisasa katika maisha ya jamii kubwa ya

watu. Tafiti zinaonyesha kuwa watu
wengi hutumia chuchu bandia kama
vivutio vya kuwaburudisha watoto

(exploratory purposes) au kutumika
kama njia ya kuwabembeleza na
kuwatuliza watoto wadogo hasa pale
wanapokuwa hawajisikii vizuri, mfano
wanapoota meno na kupata maumivu.
Wengine hutumia chuchu bandia ili
kuwafanya watoto kujisikia vizuri na hata
kuwafanya kulala usingizi kirahisi.
Matumizi hayo ya chuchu Bandia
yanatajwa keleta athari za sumu
kutokana na kemikali mbalimbali
zinazotumika  katika  kutengeneza
chuchu hizo,na hii hutokea pale ambapo
madini tembo ya kadimiamu (Cadmium)
na risasi (lead) hufyonzwa kwenye mate
ya watoto wanaponyonya chuchu
bandia. Hivyo, kupelekea kuwa janga
kubwa la afya duniani kote. Kemikali hii
aina ya madini tembo hasa Kadimiamu
na Risasi yameendelea kusababisha
matatizo kama vile magonjwa ya Figo,
Moyo, Saratani, Afya ya akili, pamoja na
mifumo ya uzazi.

Kote duniani zipo aina mbalimbali za
chuchu bandia (nipples); zipo chuchu
handia (nipples) zinazotumika
kunyonyesha au kunyonyeshea watoto
lakini pia zipo chuchu bandia (pacifiers)
ambazo hazitumiki kunywesha watoto
badala yake aina hizi za chuchu
hutumika kama viburudisho tu kwa
watoto wadogo.

Kupitia Makala haya tunaangazia aina hii
ya chuchu bandia (pacifiers) ambayo
haitumiki kunyonyeshea watoto
ispokuwa hutumika kama kiburudisho
cha watoto.

Baadhi ya viwanda duniani huzalisha
chuchu bandia ambazo hutengenezwa
kwa kutumia madini tembo yenye sumu
kama vile Kadmiamu na Risasi. Hata

hivyo, tafiti zinaonyesha kuwa, madini
tembo haya hata yakiwa katika kiwango
kidogo yanapoingia mwilini huweza
kusababisha athari za kiafya kama
zilivyoainishwa hapo juu.

Shirika la Afya Duniani (WHQ) liliwahi
kueleza kuwa, matumizi ya madini
tembo haya katika kiwango chochote
hata kiwe kidogo lazima yatakuwa na
athari za kiafya kwa watoto wadogo.

Kwanini madini tembo ya kadmiamu na
risasi hutumika kwenye chuchu bandia?

Viwanda hutumia madini tembo vya
Kadmiamu na Risasi kama viimairishi
(stabilizing  agent), au vilainishi
(softening agent) au hutumika kwenye
rangi (coloring agent) zinazopakwa
kwenye chuchu bandia zinazozalishwa.
Madini tembo haya huongezwa kwa
makusudi kwa kuwa husaidia uimara wa
chuchu bandia ili zisiharibike
{(autodegradation) zenyewe baadaye
kadri zinavyokutana na mazingira tofuati
kama vile joto kali au tindikali. Madini
tembo haya pamoja na kemikali zingine
huwekwa kwenye chuchu bandia kwa
viwango tofauti kulingana na utashi wa
mzalishaiji.

Kadmiamu  na risasi  huweza
kuvyonzwa kwenye mate wakati mtoto
anaponyonya chuchu bandia?

Kitaalamu kumekuwa na maoni kinzani
juu ya uhusiano wa kiwango jumuishi
cha madini tembo (total concentration)
kwenye chuchu bandia ikilinganishwa na
kiasi halisi kinachoweza kuvyonzwa
{bicavailable/bicaccessible) kwenye
mate kadri mtoto anavyonyonya chuchu
bandia kwa muda mrefu.

Hata hivyo, kitaalamu inaaminika kuwa,
ni kiasi kile kinachoweza kuvyonzwa na
kuingia kwenye mzunguko wa damu
mwilini (biocavailable) ndicho
kinachoweza kuleta athari za kiafya
kuliko kiwango jumuishi cha madini
tembo yaliyopo kwenye chuchu bandia.
Upatikanaji na uwezo wa madini tembo
haya kuleta athari za kiafya mara nyingi
hutegemea aina (species) na kiwango
{quantities/concentrations) cha madini

tembo kinachopatikana kwenye
mzunguko wa damu.
Kwa kuwa sayansi na teknolojia

vimeendelea kukua, mfumo wa
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kompyuta uitwao Joint Expert Speciation
System (JESS) unaweza kutumika kuigiza
mifumo ya mwili wa binadamu
(simulation modeling) na kufanya
tathmini ya masuala mbalimbali ya kiafya
(health risk assessment) ikiwemo
kuangalia jinsi gani madini tembo
yanavyoweza kuvyonzwa kwenye
mfumo huo na kuleta athari kwa
binadamu. Kwa kutumia mfumo wa
kompyuta {JESS), inathibisha uwezekano
mkubwa wa madini tembo ya Kadmiamu
na Risasi yanavyoweza kufyonzwa
kwenye mate na kisha kuingia kwenye
mzunguko wa damu mwilini. Kwa
kuweka vitu vyote vinavyounda mate ya
binadamu kama vile chumvi, urea,
protini na vitu vingine.

Mfumo wa JESS unaweza kuthibitisha
kiwango cha madini tembo kinavyoweza
kuvyonzwa kwenye mate kwa kiwango
cha mpaka asilimia 92 kwa Kadmiamu na
asilimia 23 kwa Risasi. Viwango hivi
vinaweza kupatikana kwenye kiwango
cha pH ya mdomoni inapochukuliwa
kuwa kati ya 6.75 na 7.4 na viwango vya
madini tembo yanayoowekwa kwenye
mate vinaweza chukuliwa kuwa kati ya 1
x 10-9na 1 x 10-3 mol/L.

Maoni na Ushauri

Kwa kuzingatia kuwa chuchu bandia
(pacifiers) zimeendelea kutumika hata
katika nchi zinazoendelea, Serikali na
wadau wanatakiwa kuchukua tahadhari

mapema ili kujiridhisha ubora na
usalama wa chuchu bandia
Zinazoingizwa nchini  kwa kubaini

viwango vya madini tembo yanayoweza
kuwemo kwenye chuchu bandia
zinazotumiwa na watoto wadogo katika
maisha yao ya kila siku. Vilevile, Jamii
inashauriwa kuacha kuendekeza tabia na
desturi za kuwapatia watoto chuchu
handia hasa wakati watoto wanapokuwa
hawajisikii vizuri au wazazi wanapokuwa
katika kutimiza majukumu mengine na
hivyo kuamua kutumia chuchu bandia ili
kuwabembeleza watoto wadogo na hata
kuwafanya kulala usingizi na badala yake
sasa wazazi wawanyonyeshe watoto
wao. Pia elimu iendelee kutolewa kwa
jamii kufahamu juu ya uwezekano wa
kemikali zenye sumu kuingia mwilini
kupitia watoto wanaponyonya chuchu
bandia.

Kutokana na athari hizo, viwanda
vinavyozalisha chuchu bandia sasa
vijikite katika matumizi va teknolojia
rafiki (green chemistry) isiyokuwa na
matokeo yenye athari kwa watumiaji.
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Na Okello Thomas

Wajumbe wa Bodi ya Wakurugenzi ya
Mamlaka ya Maabara ya Mkemia Mkuu wa
Serikali, imewatembelea na kuwakagua zaidi

ya wadau 10 wanaohifadhi, kutumia na
kusafirisha kemikali kutoka Kanda vya
Mashariki.

Akizungumza baada ya ziara hiyo, Mjumbe wa
Bodi, Zubeda Salum alisema kuwa
imewasaidia  kuwafahamu wadau wa
Mamlaka katika upande wa utunzaji,

usafirishaji na utumiaji wa kemikali hivyo
tumeweza kupata mambo mbalimbali ya
kushauri na pia kuweza kufanya maamuzi juu
ya uzalishaji, utunzaji na usambazaji wa
kemikali.

“Kuna wengine wanafanya vizuri sana kwa
kufuata sheria za kemikali zikiwemo upangaji
mzuri wa mizigo ya kemikali, uimara wa sakafu
kwenye maghala lakini kuna wengine
tuliwapa ushauri wa papo kwa papo kutokana
na mazingira tuliyoyacna hivyo, katika hii ziara
tutaweza kufanya maamuzi sahihi kutokana
na uelewa tulioupata katika

ziara hii/ alisema Zubeda.

Kwa upande wake Mjumbe Melchiory Mmbaiji,
alisema kuwa ziara hiyo ya ukaguzi imewapa
nafasi ya kufahamu changamoto mbalimbali
Zinazowakabili wadau wa kemikali pamoja na
wakaguzi wa wadau hao kutoka Mamlaka ya
Maabara ya Mkemia Mkuu wa Serikali.

“Baada ya ziara hii, itakuwa rahisi kwa
Wajumbe wa Bodi kupitisha maombi ya usajili
kwa wadau wa kemikali waliokidhi vigezo na
pia ni vyema Mengjimenti kuwezesha
wakaguzi kutoka Mamlaka ili waweze kufanya
kazi kwa ufanisi,” alisema Mmbayji.

Naye, Mkurugenzi wa Huduma za Udhibiti,
Daniel Ndiyo ameishauri Bodi kuendelea
kufanya ziara za kukagua na kufahamu
mazingira ya kazi na kuwafahamu wadau
wanaowasimamia na wanaockuja kuwapitisha
pindi wanapoomba usajili kwani watakapo
ona wataweza kufanya maamuzi ambayo
yatarejea na mazingira ya wadau wanaotaka
usajili.

Mkuu wa ldara ya Masoko na Uhusiano kwa
Umma kutoka kampuni ya Jefag, Deogratius
Chacha alisema kwamba ujic wa Wajumbe wa
Bodi imekuwa furaha na faraja kwao
kwasababu wamejifunza mengi kulingana na
namna walivyokaguliwa na wanavofanya kazi
kwa hiyo wanategemea kuboresha huduma
Zao.

You Tie gcla_tv

Mkurugenzi wa Huduma za Udhibiti, Daniel Ndiyoe (wa tatu kutoka
kushoto), akiwaongoza Wajumbe wa Bodi ya Wakurugenzi ya Mamlaka
katika kukagua mizigo ya kemikali iliyopo bandari kavu, Dar es Salaam.

Wajumbe wa Bodi wakikagua eneo la kuteketeza kemikali iliyopo
Mkuranga Mkoani Pwani.

% SULPHUR
5 UN13za

Zoezi la upakiaji wa kemikali aina ya Sulphur kwenye makasha kwa ajili
ya uhifadhi.
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Na Mwanaheri Jazza

Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania, Mhe. Kassim Majaliwa
ameipongeza Mamlaka ya Maabara va
Mkemia Mkuu wa Serikali kwa namna
inavyoendelea kutoa huduma bora na
nzuri kwa jamii.

Waziri Mkuu Majaliwa alitoa pongezi hizo
jijini Dodoma wakati alipotembelea
banda la Mamlaka katika maonesho ya
Wiki ya Madini yaliyofanyika katika

ukumbi  wa Jakaya Kikwete, jijini
Dodoma,
“Sisi  hatuna mashaka na Taasisi va

Mkemia Mkuu wa Serikali, mnafanya kazi
nzuri sana ya kuhudumia wananchi, sasa
muwahudumie pia na watu wa madini ili
kutambua aina ya kemikali zipi nzuri na
zipi hazifai kutumika. Kwa hiyo endeleeni
kubainisha hayo ili jamii ifanye kazi ya
uchimbaji bora” alisema Waziri Mkuu
Majaliwa.

Kwa upade wake Katibu Mkuu Wizara ya
Madini, Kheri Mahimbali ameishauri
Mamlaka ya Maabara ya Mkemia Mkuu
wa Serikali kufanya kikao cha pamoja na

STAMICO na Wizara ya  Madini
kutengeneza mwongozo utakaosaidia
wachimbaji wa madini kujua kiasi cha
madini Kilichopo ardhini kabla ya kuanza
kuchimba.

Kwa upade wake Katibu Mkuu Wizara ya
Madini, Kheri Mahimbali ameishauri
Mamlaka ya Maabara ya Mkemia Mkuu
wa Serikali kufanya kikao cha pamoja na
STAMICO na Wizara vya Madini
kutengeneza mwongozo utakaosaidia
wachimbaji wa madini kujua kiasi cha
madini kilichopo ardhini kabla ya kuanza
kuchimba.

“Sasa mijaribu kukutana mfanye kikao
cha pamoja kati yenu, STAMICO na
Wizara ya  Madini, tengenezeni
mwongozo ili uwasaidie wachimbaji wa
madini kujua kiasi cha madini kilichopo
ardhini kabla hawajaanza kuchimba
nadhani hii itakuwa mbinu yenye tija
kwa wachimbaji” alisema Mahimbali.

Katika hatua nyingine, wakati akifunga
maonesho hayo waziri Mkuu Mh.Kassim
Majaliwa ameitaka wizara ya madini

kuhakikisha inashirikiana na wadau
mbalimbali wa ndani na nje ya nchi ili
kupata ufumbuzi wa matumizi ya
teknolojia zitakazotumika kuongeza
thamani ya madini.

“Sasa nitoe rai kwa wizara ya madini
endeleeni  kushirikiana na wadau
mbalimbali wa ndani na nje ya nchi
katika kutatua na kutafuta ufumbuzi wa
namna tutakavyotumia teknolojia za

uongezaji thamani madini na kuwezesha
madini yetu kutumika katika kuzalisha
bidhaa mhalimbali, ambazo zinahitajika
sana nchini na duniani kote kutokana na
kuongezeka kwa mabhitaji, pamoja na
kuendelea kuongezeka kwa idadi ya

watu duniani” alisema Waziri Mkuu
Kassim Majaliwa.
Maonesho ya wiki ya madini

yalifunguliwa rasmi Juni 20,2024 na
Makamu wa Rais wa Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania, Mhe. Dkt. Philip
Mpango na kufungwa Juni 27,2024 na
Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania Mhe. Kassim Majaliwa.

Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Kassim Majaliwa (kulia) akisoma Jarida la Mamlaka huku
akimsikiliza Meneja wa Usajili wa Kemikali na Maabara za Kemia, Musa Kuzumila (kushoto) akieleza majukumu ya Mamlaka
kwa wachimbaji wa madini baada ya Waziri Mkuu kutembefea banda la Mamlaka kwenye maonesho ya Wiki ya Madini
yaliyofanyika katika viwanja vya Ukumbi wa Jakaya Kikwete, jijini Dodoma Juni 27,2024,
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Na Sylvester Omary

Mwenyekiti wa Bodi ameupongeza
uongozi na wafanyakazi wa Mgodi wa
Geita Gold Mining (GGML), kwa

kuzingatia Sheria na Kanuni za uhifadhi
na matumizi ya kemikali alipotembelea
na kukagua mgodi huo uliopo Geita
Machi 4, 2024, kwa lengo la kujionea
namna mwekezaji huyc anavyozingatia
maelekezo ya wataalamu  kutoka
Mamlaka ya Maabara ya Mkemia Mkuu
wa Serikali (GCLA), juu ya matumizi
salama ya kemikali.

Aidha, Mwenyekiti alitembelea bwawa
maalumu kwa ajili ya kuhifadhi maji taka
yanayotoka kwenye kinu cha kuchenjua
dhahabu na kukagua namna ambavyo
usanifu wa bwawa hilo umezingatia
tahadhari zote ikiwemo kuhakikisha
hakuna maji taka yenye mchanganyiko
wa kemikali yanatoka nje ya bwawa
hivyo hayawezi kuwafikia wananchi na
kuathiri afya za binadamu, wanyama na
mazingira.

Pia, Profesa Esther Lugwisha amewataka
watumishi kutoka taasisi mbalimbali za

Serikali waliopo mipakani kufanya kazi
kwa ushirikiano na uadilifu ili kujenga
taswira nzuri ya Serikali kwa wananchi
pamcja na nchi za jirani na pia
kutojihusisha na vitendo vya rushwa na
kuwa wazalendo kwa nchi yao.

Profesa Lugwisha alitoa wito huo Machi
5, 2024 wakati akizungumza na
watumishi wa umma akiwa katika ziara
ya kikazi Kanda ya Ziwa katika mpaka wa
Tanzania na Uganda (Mutukula), kwa
lengo la kuhimiza uwajibikaji na
kuzifahamu changamoto zinazowakabili
watumishi hao.

“Mtumishi wa Serikali ni taswira vya
Serikali katika jamii, hivyc ni wajibu wa
kila mtu kuwa na maadili mema
yatakayolinda haiba ya Serikali. Kwa hiyo,
muwe makini katika utekelezaji wa kazi
zenu kwa kuepuka vitendo vya rushwa
kwani kwa kufanya hivyo ni sawa na
kuisaliti nchi” alisema Profesa Lugwisha.

Kwa upande wake Mkemia Mkuu wa
Serikali.  Dkt. Fidelice  Mafumiko.
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amewataka watumishi wanacfanya kazi
mipakani kuzingatia utunzaji wa siri za
Serikali pindi  wanapokuwa katika
majukumu yao ya kazi kwa kulinda na
kuhifadhi vyema nyaraka za Serikali.

Meneja wa GCLA Ofisi ya Kanda ya Ziwa,
John Wanjala aliongeza kuwa Mamlaka
ipo kuhakikisha kuwa inawafikia wadau
wake wote na wananchi kuwapa elimu
na pia kudumisha mahusiano mazuri.

Naye, Meneja wa Mazingira kutoka
Kampuni ya Uchimbaji dhahabu ya Geita
Gold Mining Limited (GGML), Mhando
Yusuph alisema wataendelea kufuata
Sheria na Kanuni za kemikali na Sera za
mazingira ya kKampuni na pia kuendeleza
ushirikianc na Mamlaka ya Maabara ya
Mkemia Mkuu wa Serikali (GCLA), ili
kuhakikisha wanatekeleza majukumu
yao kwa ufanisi zaidi.

Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi ya Mamlaka ya Maabara ya Mkemia Mkuu wa Serikali, Profesa Esther Lugwisha
(katikati), akiwa pamoja na watumishi wa umma kutoka taasisi mbalimbali wanaofanya kazi katika mpaka wa Mutukula
Machi 5, 2024. Wa nne kutoka kushoto ni Mkemia Mkuu wa Serikali, Dkt. Fidelice Mafumiko.
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Na Judith Lema

Kaimu Mkurugenzi wa liji la Mwanza,
Peter Juma, ameiasa jamii vya
watanzania kuzingatia matumizi
sahihi ya bidhaa wanazotumia ili
kuepuka madhara ya  sumu
yanayoweza kutokea kwa matumizi
holela ya bidhaa hizo.

Kaimu Mkurugenzi aliyasema hayo
wakati akifunga mafunzo ya Udhibiti
wa Matukio vya Sumu kwa
Wahudumu Afya ngazi ya Jamii,
Maafisa Mazingira Kata na Wenyeviti
wa Serikali za Mitaa wa Halmashauri
ya Jiji la Mwanza, Machi 22, 2024.

“Ili tuweza kubaki salama ni muhimu
kuacha kufanya mambo kwa mazoea
na kuzingatia maelekezo
yanayotolewa na wataalamu au
kuwekwa kwenye vifungashio =za
bidhaa tunazotumia ikiwa ni pamoja

na uhifadhi salama na matumizi
salama wa bidhaa hizo”, alisema.
Akitolea mfano wa baadhi vya

matukio yaliyotckea jijini Mwanza,
ambapo kaya moja iliweza kupoteza
watoto watatu waliokufa

.

kwa kula uyoga udhaniwao kuwa na
sumu, Peter amesema kuwa mafunzo
hayo ni sahihi kwa viongozi hao
ambao wapo katika jamii kwa kuwa

wamepata uelewa wa  kujua
visababishi vya sumu na namna ya
kuviepuka, hivyo elimu hiyo
itawafikia jamii kubwa
wanayoishinayo na kwa wakati
sahihi.

Kwa upande wake Mkuu wa Kituo
cha Taifa cha Kudhibiti Matukio ya
Sumu, Yohana Goshashy, alisema
kuwa wametoa mafunzo hayo kwa
lengo la kulinda jamii ikiwa ni wajibu
ambao Mamlaka ya Maabara ya
Mkemia Mkuu wa Serikali imepewa
kwa Sheria Na. 8 ya mwaka 2016,
ambapo Mamlaka kupitia kituo
chake cha Taifa cha Kudhibiti
Matukio ya Sumu inalo jukumu la
kupunguza idadi ya wananchi wanao
kufa au kuugua kutokana na sababu
mbalimbali za matukio ya sumu.

Ameongeza kuwa Mwaka 2023
kulikuwa na ongezeko la matukio ya
sumu na sababu moja wapo ni

Mshiriki wa mafunzo akichangia mada wakati wa mafunzo ya udhibiti wa
matukio ya sumu kwa Wahudumu Afya ngazi ya Jamii, Maafisa Mazingira Kata na
Wenyeviti wa Serikali za Mitaa wa Halmashauri ya Jiji la Mwanza, Machi 22, 2024.
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matumizi yasiyo sahihi ya bidhaa,
ikiwemo dawa asili, pombe na dawa
tiba zinazotumika hospitalini. Aidha,
Mkoa wa Mwanza umeonekana
kuwa ni moja ya mikoa iliyokuwa na
ongezeko la matukio ya sumu, hivyo
Kituo kikaona kuwa ni muhimu kutoa
elimu kwa kundi hilo ambalo lipo
karibu na jamii na matukic hayo
yanatokea katika jamii.

“Ukielimisha jamii hii basi utakuwa
umewafikia wananchi wengi kwa
kuwa kundi hili linaishi na jamii,
hivyo jamii itakuwa imepata elimu na
maarifa ya jinsi ya kuepukana na
matukio ya sumu, kwa vile matukio
haya yanaleta simanzi kubwa kwa
jamii na vilevile taifa kupoteza nguvu

kazi ya watenda kazi" Alisema
Goshashy.
/& o,

“Ukielimisha jamii hii basi utakuwa
umewafikia wananchi wengi kwa kuwa
kundi hili linaishi na jamii, hivyo jamii
itakuwa imepata elimu na maarifa ya
jinsi ya kuepukana na matukio ya
sumu, kwa vile matukio haya yanaleta
simanzi kubwa kwa jamii na vilevile
taifa kupoteza nguvu kazi ya watenda
kazi”.

YOHANA GOSHASHY

Mkuu wa Kituo cha Taifa cha
Kudhibili Malukio ya Sumu
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inakwenda kama inavyotakiwa, hivyo ni
muhimu kwa kila mkaguzi kutambua
dhamana aliyokabidhiwa kwa ajili ya
kutimiza matakwa ya ithibati na
kuimarisha utendaji kazi wa Maabara

unaozingatia viwango vya kimataifa,
alisema Dkt. Mafumiko.

Aidha, Dkt. Mafumiko amewataka
wakaguzi wa ndani kuongeza juhudi kwa
kujituma katika kutekeleza, kusimamia na
kukagua mifumo ya ubora kulingana na
matakwa ya mifumo bora ya maabara ili
kulinda ithibati na kuitekeleza kwa
vitendo na kuleta sifa nzuri kwa Mamlaka
na Taifa kwa ujumla.

Kwa upande wake Mkuu wa Kitengo cha
- ¢ : Udhibiti Ubora na Usimamizi wa
; — Vihatarishi Benny Mallya, alisema
; - — 8 wakaguzi wa ndani wa mifumo
: < - — . wataendelea kutekeleza majukumu ya
Mkemia Mkuu wa Serikali, Dkt. Fidelice Mafumiko ({aliyesimama), akizungumza ukaguzi kwa umahiri na pia kuhakikisha
wakati akifungua kikao kazi cha Wakaguzi wa Ndani wa Mifumo ya Ubora katika Mamlaka inatetea na kusimamia vyema
ukumbi wa Baraza fa Uuguzi na Ukunga Tanzania kilichopo Kibaha mkoa wa ithibati za maabara zilizopatikana.
Pwani.

Na Okello Thomas

Mamlaka ya Maabara ya Mkemia Mkuu
wa Serikali (GCLA), imepata mafanikio
katika kupata ithibati ya Maabara zake
tano na mbili zilizobaki zitakamilishwa
katika mwaka huu wa 2024, kwa kiwango
cha kimataifa kwa kiwango cha ISO
17025:2017.

Mkemia Mkuu wa Serikali, Dkt. Fidelice
Mafumiko aliyasema hayo wakati
akifungua kikac kazi cha Wakaguzi wa
Ndani wa Mifumo ya Ubora katika
ukumbi wa Baraza la Uuguzi na Ukunga
Tanzania kilichopo Kibaha mkoani Pwani
Aprili 29, 2024.

Dkt. Mafumiko alisema kuwa Mamlaka
imeandaa kikao kazi hicho kwa lengo la
utekelezaji wa ithibati ya kiwango cha
ISO/IEC 17025:2017 na ISO 9001:2015
ambavyo ni mahsusi katika kuongeza
umahiri katika utendaji wa kila siku
katika maabara, kuimarisha hadhi ya
Maabara za Mamlaka kulingana na
viwango na matakwa ya kimataifa
pamoja na kuiwezesha Mamlaka
kuongeza wigo wa ithibati katika
maabara zake.

Mkemia Mkuu wa Serikali, Dkt. Fidelice Mafumiko (katikati), akiwa pamoja na
Wakaguzi wa Ndani baada ya kufungua kikao kazi cha Wakaguzi wa Ndani wa
Mifumo ya Ubora katika ukumbi wa Baraza la Uuguzi na Ukunga Tanzania
kilichopo Kibaha mkoa wa Pwani.

“Wakaguzi wa ndani ni mhimili muhimu
sana ili kuhakikisha kuwa mifumo yetu
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MHIJE: KUTOKA KIDATO CHA NNE MPAKA KUWA MKUU

WA HUDUMA ZA UFUNDI GC

Judith Lema na Mwanaheri Jazza

Agosti 14 mwaka1945 katika kijiji cha
Malangali, Wilaya ya Ludewa katika Mkoa
wa Njombe ilipatikana neema va mtoto
wa kiume katika nyumba ya mzee Joshua
Mhije na Bibi Maria Msigwa ambao
waliamua kumpatia jina la Zabron.

Ama kwa hakika Mzee Joshua Mhije na
Bibi Maria Msigwa  hawakuweza
kutambua kama neema ya ujio wa kijana
huyo ingeacha alama ya kusisimua ya
kuitumikia Mamlaka ya Maabara ya
Mkemia Mkuu wa Serikali kwa takribani
miaka 19 katika Kitengo cha huduma za
mitambo vyaani (Technical Services),
ambapo kulifanyika mapinduzi
makubwa ya mitambo kutoka Analogia
kwenda Digitali hali iliyorahisisha
utendaji kazi na kuongeza ufanisi na
wateja katika Mamlaka ya Maabara ya
Mkemia Mkuu wa Serikali.

Katika Makala hii tutaangazia historia ya
Mzee Zabron Joshua Mhije, kuanzia
elimu yake hadi utumishi wake katika
Mamlaka ya Maabara ya Mkemia Mkuu
wa Serikali ikiwemo Mafanikio, Mchango
wake kwa Mamlaka na taifa kwa ujumla
pamoja na changamoto alizopitia katika
utumishi wake.

Safari ya Elimu

Mzee Zabron Joshua Mhije alianza shule
ya msingi mnamo mwaka 1952 katika
shule va msingi Malangali, ambapo
alisoma mpaka darasa la nne na ilipofika
mwaka 1955 alihamia shule ya msingi
Kongwa iliyopo mkoani Dodoma kwa
kuwa baba yake alihamishiwa kikazi
mkoani humo.

Mwaka 1958 alifanikiwa kufaulu na
kwenda “middle School” katika shule
iliyojulikana kwa jina la Mototo ambapo
alihitimu mwaka 1961.

Baada va hapo alifanikiwa kujiunga na
kidato cha kwanza Kkatika Shule vya
Sekondari Mpwapwa mkoani Dodoma
mwaka 1962, ambapo alisoma kidato cha
kwanza hadi cha nne na kuhitimu mwaka
1965.

You Tyge acla_tv

Safari ya Ajira

“Mwaka 1966 nilijiunga rasmi katika
Maabara ya Mkemia Mkuu wa Serikali
ambapo kipindi hicho ilikuwa ni sehemu
ya idara katika Wizara va Afya na
ilinilazimu kuanza kazi kwa kujitolea
yaani (Internship) na nilipangiwa kwenye
sehemu ya Routine Section ambayo
ilikuwa inafanya uchunguzi wa maji na
vyakula. Kwa kipindi hicho ilikuwa
unapangiwa kufanya kazi katika kitengo
kwa muda wa miaka miwili kisha
unapelekwa kitengo kingine mpaka
ufahamu kazi zote zinazofanvika katika
vitengo vyote vya maabara.

Baada ya hapo nikawa nahamia vitengo
mbalimbali ambapo nilienda kitengo cha
sayansi jinai, nikaenda kitengo cha
chakula na baadae nikaenda maabara ya
DNA, ambapo kipindi hicho Mkemia
Mkuu wa Serikali alikuwa Khomo,
ambaye alitokea Afrika ya Kusini.

Katika kipindi chote hicho mazingira ya
kazi yalikuwa ni mazuri na tulikuwa
tukipewa mafunzo ya kazi mara kwa
mara ambayo vyalituwezesha kufanya
vizuri kazi zetu” alisema Mzee Zabron.

Kwa mujibu wa Mzee Zabron anasema
katika vitengo vyote alivyopangwa yeye,
alidumu zaidi katika kitengo cha
huduma za mitambo (Technical Services)
na alifurahia sana kufanya kazi katika
kitengo hicho.

“Wakati ninaanza kazi kulikuwa na
kitengo cha lishe, chakula, dawa, jinai na
hiki cha huduma za mitambo, mimi
nilidumu kitengo cha mitambo na
nilipenda mazingira ya kazi yalikuwa
mazuri na ndio nilikuwa mkuu wa
kitengo hicho na kilikuwa
kinashughulika na uchunguzi wote wa
kimaabara na mimi nilikuwa nathibitisha
yaani kutoa majibu baada ya uchunguzi,
na hapa pia ndipo palinipatia nafasi ya
kwenda Chuo Kikuu cha MSALA
kujifunza zaidi masuala yva mitambo.”
alisema Mzee Zabron.

Changamoto alizopitia
“Kwa kweli changamoto ilikuwa kwenye
kitengo cha uchunguzi wa jinai kwa

-
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sababu ilikuwa unakwenda moja kwa
moja mahakamani kutoa ushahidi na
kesi nyingi zilikuwa nzito mno kwa hiyo
ilikuwa ni kitengo kinachonipa hofu”

Mzee Zabron anawashauri vijana
waliopo sasa kwenye utumishi wa umma
kwamba wafanye kazi kwa bidii,
uaminifu na weledi mkubwa, waachane
na tamaa ya pesa na mali.

Pia alitoa wushauri kwa uongozi wa
Mamlaka ya Maabara ya Mkemia Mkuu
wa Serikali kuendelea kuwajengea
uwezo vijana ili waendane na wakati
uliopo wa sayansi na teknolojia katika
utendaji kazi.

Mzee Zabron kwa sasa ni mstaafu,
anakula pensheni yake baada ya
kulitumikia Taifa na kustaafu utumishiwa
umma takribani miaka 19 iliyopita.
Katika maisha yake binafsi Mzee Zabron
alimuoa BiJoyce Mageyekwa na
kujaaliwa kupata watoto watatu ambao
anaishi nao mpaka sasa.

MZEE ZABRON JOSHUA MHUE
Mtumishi Mstaafu wa GCLA
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Na Mwanaheri Jazza

Waajiriwa Wapya na Watumishi waliohamia
katika Mamlaka ya Maabara ya Mkemia Mkuu
wa Serikali, wapewa mafunzo ya awali
(Induction) kazini kwa lengo la kuwakaribisha
rasmi kujiunga na Mamlaka ya Maabara ya
Mkemia Mkuu wa Serikali (GCLA), pamoja na
kuwasaidia kupata uelewa wa Sheria,
Taratibu, Kanuni na Misingi ya Utumishi ili
kutimiza malengo ya Serikali.

Mafunzo hayo yalltolewa kwa watumishi
wapya 25, Disemba 11, 2023 katika ukumbi
wa Bunge jijini Dar es Salaam ambapo mada
mbalimbali ziliweza kuwasilishwa na viongozi
kutoka Mamlaka zikiwemo majukumu vya
Kurugenzi zilizopo, Sheria, Kanuni na Taratibu
katika Utumishi wa Umma pamoja na
kufahamu umuhimu wa huduma kwa wateja,
mawasiliano ya Kkiofisi na matumizi vya
mitandao yva kijamii.

Mkemia Mkuu wa Serikali, Dkt. Fidelice
Mafumiko alisema Mamlaka imeweka
utaratibu wa kutoa mafunzo ya awali kwa
Watumishi wote wanaojiunga na Mamlaka
kwa njia ya ajira mpya au uhamisho kwa
lengo la kuwafahamisha majukumu na
utamaduni wa taasisi, hivyo, amewataka
watumishi wapya kuwa watiifu kwa kufanya
kazi kwa kuheshimu kanuni za Utumishi wa
umma na weledi ili kuendelea kujenga
taswira nzuri ya taasisi.

“Mamlaka inatoa mafunzo haya kwa lengo la
kuhakikisha Watumishi wote wa Mamlaka
wanaelewa vema majukumu ya Mamlaka na
utamaduni  wake, hivyo  kuwezesha
utekelezaji wa majukumu wenye ufanisi zaidi
kwa kuwa taasisi hii ni miongoni mwa taasisi
muhimu za Umma ambayo inahitaji
watumishi wenye uadilifu wa hali ya juu,’
alisema Dkt. Mafumiko.

Aidha, Mkemia Mkuu wa Serikali aliongeza
kuwa mafunzo hayo yatawawezesha kuijua
vyema Mamlaka ya Maabara ya Mkemia
Mkuu wa Serikali, kwa maana ya majukumu
yake ya msingi kwa Serikali na Jamii ya
Watanzania na kujifunza umuhimu wa
utunzaji wa siri ambao ni moyo wa utendaji
wa Mamlaka.

Dkt. Mafumiko aliwasihi washiriki hao wa
mafunzo kuwa wasikivu katika kipindi chote
cha mafunzo na pia wasisite kuuliza maswali
pale inapolazimu ili waweze kutoka wakiwa
wameelewa namna shughuli zinavyofanyika
katika taasisi na namna ya kuenenda katika
kipindi chote watakapokuwa watumishi wa
Mamlaka.

You Tihe gcla_tv

Mkuu wa Kitengo cha Huduma za Sheria, Gilbert Ndeoruo (aliyesimama)
akiwasilisha mada kuhusu majukumu ya Kitengo cha Sheria kwa waajiriwa
wapya na watumishi walichamia Mamlaka ya Maabara ya Mkemia Mkuu wa
Serikali.

-

Mtumishi mpya wa Mamlaka, Lukito Lutego (kushoto), akiuliza swali wakati
wa mafunzo elekezi kwa waajiriwa wapya nha watumishi waliohamia
Mamlaka.

“Mamlaka inatoa mafunzo haya kwa lengo la kuhakikisha Watumishi wote
wa Mamlaka wanaefewa vema majukumu ya Mamlaka na utamaduni wake,
hivyo kuwezesha utekelezaji wa majukumu wenye ufanisi zaidi kwa kuwa
taasisi hii ni miongoni mwa taasisi muhimu za Umma ambayo inahitaji
watumishi wenye uadilifu wa hali ya juu,”

Dkt. Mafumiko - Mkemia Mkuu wa Serikali
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Kaimu Mkuu wa Kitengo cha Mawasiliano na Uhusiano kwa Umma, Sylvester Omary (aliyesimama) akiwasilisha mada
kuhusu utoaji wa huduma bora kwa wateja kwenye Mafunzo ya Huduma kwa Wateja yaliyotolewa kwa watumishi wa
Mamlaka waliopo Makao Makuu Dodoma. Mafunzo hayo yalifanyika katika ukumbi wa Mamlaka jijini Dodoma Novemba

16,2023.

Na Okello Thomas

Mkemia Mkuu wa Serikali, Dkt. Fidelice
Mafumiko amewataka watumishi wa
Mamlaka ya Maabara ya Mkemia Mkuu
wa Serikali kuendelea kutoa huduma
bora zaidi kwa wateja
wanaowahudumia.

Akizungumza wakati  akifungua
Mafunzo ya siku moja ya Huduma kwa
Mteja yaliyofanyika katika ukumbi wa
Mamlaka jijini Dodoma Novemba 10,

2023. Mkemia Mkuu wa Serikali
alisema kuwa Mafunzo hayo ni
muhimu kwa kuwa yanasaidia

kuimarisha utoaji huduma kwa wateja.

"Tutambue jukumu letu la msingi na
kila mmoja kwenye taasisi aelewe
kwamba ana wajibu wakufahamu
majukumu ya Mamlaka, huduma na
maeneo anayofanyia kazi ili mteja
anapokuja awe na uwezo wa
kumuelekeza, kumuhudumia lakini na
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kutambua kwamba tunahitaji
kutokuwa na urasimu, kutea huduma
zilizo bora na uwajibikaji wa pamoja,’
alisema Dkt. Mafumiko.

Aidha, Mkemia Mkuu wa Serikali
aliongeza kuwa, kutoa huduma bora
kutaongeza ubunifu lakini  pia
kubadilika kimtazamo kwasababu
Mamlaka ya Maabara ya Mkemia Mkuu
wa Serikali haisimami yenyewe bali ni
taasisi mtambuka hivyo ni vyema
kuongeza tija zaidi.

Naye, mwezeshaji wa mafunzo
ambaye ni Kaimu Mkuu wa Kitengo
cha Mawasiliane na Uhusiano kwa
Umma, Sylvester Omary alisema utoaji
wa huduma bora kwa mteja ni njia
mojawapo ya kujitangaza hivyo ni
muhimu kwa kila mtumishi kufanya
jitihada za kubadili mtazamo na kuwa
na mtazamo chanya ili kuweza
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kuwahudumia wateja kwa namna bora
zaidi. Pia, amewaasa watumishi
kufanya kazi kwa mshikamano na
upendo ili kuweza kujenga mahusianoc
mazuri baina ya watumishi wenyewe
ha watumishi kwa wateja.

Kwa upande wake Mkemia Zabibu
Duru, ameahidi kuzingatia mafunzo
hayo kwa kuendelea kuwakilisha
vwema Mamlaka ya Maabara va
Mkemia Mkuu wa Serikali katika utoaji
huduma bora kwa mteja na
kuhakikisha mteja anaridhika na
huduma za Mamlaka.

“Tumefarijika baada ya kupata elimu
hii yva huduma kwa mteja maana
imetujenga na kwa muktadha huo, ili
kujenga na kulinda jina la taasisi
tunapaswa kuendelea kutoa huduma
bora kwa wateja wetu,” alisema Zabibu.




MKEMIA v,

WATANZANIA WAHAMASISHWA KUFANYA MAZOEZ|

Na Mwanaheri Jazza

Watanzania kote nchini wameshauriwa
kutenga muda wa kufanya mazoezi ili
kuepukana na magonjwa
yasiyoambukiza ambayo yamekuwa
yakiongezeka kila siku.

Akizungumza jijini Dar es Salaam wakati
wa ufunguzi rasmi wa ufanyaji mazoezi
uliiongozwa na Waziri Mkuu Kassim
Majaliwa katika ufukwe wa Coco beach,
Mkemia Mkuu wa Serikali, Dkt. Fidelice
Mfumiko amesema utaratibu wa ufanya
wa mazoezi hayo utasaidia kulinda afya
za wananchi wasipatwe na magonjwa ya
kuambukiza.

“Mimi naunga mkono sana uamuzi wa
serikali kupitia Mhe. Waziri Mkuu Kassim
Majaliwa lakini na wito wa Waziri wetu
wa Afya, Ummy Mwalimu kwamba
tujitokeze kwenye mazoezi haya kama
ambavyo yameanzishwa leo katika jiji la
Dar es Salaam, Mimi kwa nafasi yangu
kama Mkemia Mkuu wa Serikali nasema
mazoezi haya yatasaidia sana kulinda
afya za wananchi kwa sababu
yatatukinga tusipate magonjwa
yasiyoambukiza yanayosumbua sana
wananchi kama ambavyo
yameainishwa,ugonjwa wa  kisukari
pamoja na shinikizo la juu la damu”
alisema Dkt. Mafumiko.

Dkt Mafumiko pia amewataka watumishi
wa Mamlaka ya Maabara ya Mkemia
Mkuu wa Serikali kuendeleza utaratibu
wa kufanya mazoezi mara wanapomaliza
majukumu yao va kazi ili kulinda afya zao
pamoja na kujenga nguvu kazi yanye
afya kwa taifa.

“Niendelee kuwakumbusha watumishi
wenzangu wa Mamlaka ya Maabara ya
Mkemia Mkuu wa Serikali,kama ambavyo
sisi tumetoa fursa kwa kufanya mazoezi
ofisini, kwa Kanda ya Dodoma na Dar es
Salaam tuna gym, basi tuwe tunafanya
mazoezi ili tujenge nguvu kazi yenye afya
ya mwili, roho na akili, alisema Dkt
Mafumiko.

Kwa upande wake Kaimu Mkurugenzi wa
Uchunguzi wa Bidhaa na Mazingira, Dkt
Shimo Peter, amesisitiza ufanyaji wa
mazoezi wenye kuzingatia mtindo bora
wa maisha kwa kula vyakula vyenye afya
na kujenga mwili.

“Naishukuru serikali kwa kuruhusu
utaratibu huu na kuhamasisha
watanzania, lakini pia namshukuru

Mkemia Mkuu wa Serikali kwa kutenga
bajeti ya kufanya mazoezi kila siku. Lakini
pia niwashukuru wafanyakazi wenzangu
ambao wamekuwa wakifanya mazoezi

kila siku kwani tunafahamu mazoezi ni
afya ila kitu cha muhimu na kuzingatia ni
kwamba ni chakula gani unakula
ambacho kinaendana na mazoezi
unayofanya, kwa hiyo ukila chakula
ambacho ni safi na salama ambacho
hakiwezi kujitenga kwenye mwili
kitakufanya uweze kuwa na afya njema
ambayo itakuwezesha kutenda kazi zako
za kila siku bila kupata magonjwa yeyote
ya kuambukiza’, alisema Dkt. Shimo.

Nae Mkemia kutoka Ofisi ya Kanda ya

Mashariki, Omary Edward amesema
fursa hiyo iliyotolewa na serikali
itawanufaisha watumishi kuiwezesha

miili yao kuwa imara na kufanya kazi kwa
bidii.

“Mimi kama mtumishi pamoja na
watumishi wengine utaratibu huu wa
ufanyaji mazoezi utatunufaisha kwa
kuwezesha miili yetu kuwa imara na
kuwa na nguvu ya kufanya kazi’, alisema
Edward.

Serikali imetangaza rasmi kuwa kuanzia
jumamosi ya tarehe 04 Mei, 2024 na
jumamosi zote zinazofuata kuwa ni siku
ya kufanya mazoezi kwa mikoa yote ya
Tanzania ili kupunguza kasi ya ongezeko
la magonjwa yasiyoambukiza.

Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Kassim Majaliwa (katikati), akiongoza viongozi na wanamichezo

katika mazoezi na matembezi ya kilomita 10 yaliyoanzia Coco Beach hadi mzunguko wa Hospitali ya Agha Khan na kurudi
Coco Beach kwa lengo la kuhamasisha ufanyaji wa mazoezi ili kujikinga na magonjwa yasiyoambukiza Mei 4, 2024.

You Tie gcla_tv
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MAFANIKIO YA MAMLAKA KWA KIPINDI CHA MIAKA 3

YA DKT. SAMIA

Historia ya Mamlaka ya Maabara ya Mkemia Mkuu wa Serikali
{Government Chemist Laboratory Authority - GCLA) inaanzia
tangu enzi za utawala wa ukoloni wa Mjerumani mwaka 1895.
Enzi hizo Maabara ilikuwa na jukumu la kufanya utafiti wa
magonjwa ya ukanda wa joto (Tropical diseases) hususani
Malaria na Kifua Kikuu. Baada ya Uhuru, Maabara ya Mkemia
Mkuu wa Serikali ilikuwa mojawapo ya Idara chini ya Wizara ya
Afya hadi Mwaka 1999 ilipopandishwa hadhi na kuwa Wakala
chini ya Sheria ya Wakala za Serikali, Sheria Na. 30 ya Mwaka
1997. Aidha, Mwaka 2016, Wakala ya Maabara ya Mkemia Mkuu
wa Serikali ilipandishwa hadhi tena na kuwa Mamlaka ya
Maabara ya Mkemia Mkuu wa Serikali chini ya Sheria ya
Mamlaka ya Maabara ya Mkemia Mkuu wa Serikali, Sheria Na. 8
ya mwaka 2016,

Uwekezaji
Kimaabara
Katika kipindi cha Miaka mitatu ya Serikali ya Awamu ya Sita
chini ya Uongozi wa Dkt. Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania, Mamlaka ya Maabara ya Mkemia
Mkuu wa Serikali imeweza kujenga jengo la Makao Makuu ya
Mamlaka ya Maabara ya Mkemia Mkuu wa Serikali, eneo la
Medeli jijini Dodoma lenye Thamani ya Shilingi Bilioni 8.14.

kwenye Miundombinu ya Uchunguzi wa

Jengo la Makao Makuu ya Mamlaka ya Maabara ya Mkemia
Mikuu wa Serikali lililopo eneo la Medeli Jijini - Dodoma

Aidha, Mamlaka ipo katika hatua za awali za Ujenzi wa majengo
ya Ofisi na Maabara katika Ofisi za Kanda ya Kusini iliyopo
Mtwara, Kanda ya Ziwa lijini Mwanza na Kanda ya Mashariki
ya Shilingi Bilioni 5. Miradi hii ikikamilika itaboresha mazingira
va kufanyia kazi na utoaji huduma kwa wananchi wa mikoa ya
Dar es Salaam na Pwani, mikoa ya Kanda va Ziwa na mikoa ya
Kanda ya Kusini.

Uwekezaji kwenye Mitambo na vifaa vya Kisasa vya
Uchunguzi wa Kimabaara

Katika kipindi cha miaka mitatu ya Serikali va Awamu ya Sita
Mamlaka ya Maabara ya Mkemia Mkuu wa Serikali imeweza
kununua mitambo na vifaa vya kisasa kwa ajili ya kuendelea
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kuboresha huduma za uchunguzi wa kisayansi wa kKimaabara
vyenye thamani ya Shilingi Bilioni 14. Mitambo na vifaa hivini
pamoja na mitambo mikubwa Kumi na mbili {12) na midogo
205.

Mitambo hii ni kwa ajili va kuimarisha uchunguzi wa
kimaabara na kuendelea kutoa huduma bora za uchunguzi
wa Kisayansi wa kimaabara kwa wananchi kwa haraka na kwa
wakati.

Mtambo wa kisasa wa LCMS MSMS (Obtrap Exploris - 240)
uliopo katika Maabara ya Dodoma unavyoweza kufanya
uchunguzi wa dawa za kulevya na sampuli nyingine kwa
haraka

Uwekezaji katika Mafunzo kwa Wataalam

Katika kipindi cha Miaka mitatu ya Serikali ya Awamu ya Sita
chini ya Uongozi wa Dkt. Samia Suluhu Hassan, Rais wa
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mamlaka va Maabara ya
Mkemia Mkuu wa Serikali imewezesha watalaam 28
kuhudhuria mafunzo ya muda mrefu. Aidha, watumishi 147
walihudhuria mafunzo ya muda mfupi ndani na nje ya nchi;
Watumishi 56 waliwezeshwa kuhudhuria mikutano vya
kitaaluma (Professional Bodies), na watumishi 23
waliwezeshwa kupata mafunzo ya awali ya Utumishi wa
Umma baada ya kuajiriwa.

Mafunzo haya yameweza kuwajengea uwezo watumishi wa
Mamlaka katika kutekeleza majukumu yao kwa weledi na
ufanisi mkubwa. Pia, mafunzo hayo yamewezesha Mamlaka
kuongeza ubora wa utoaji huduma kwa wananchi.

Ufanisi wa Huduma za Uchunguzi wa Kimaabara
Uchunguzi wa kimaabara

Uwekezaji wa miundombinu wezeshi ya uchunguzi wa
Maabara umeongeza ufanisi wa uchunguzi ambapo mwaka
2021 wastani wa sampuli/vielelezo 155,817, sawa na asilimia
139.94 va lengo la wastani wa kuchunguza sampuli/vielelezo
111,349 ulifanyika. Aidha, katika mwaka 2022, sampuli
212,306 sawa na asilimia 133.9 ya lengo la kuchunguza
sampuli 158,600 zilifanyiwa uchunguzi wa kimabaara.
Vilevile, Katika kipindi cha Julai hadi Disemba 2023, sampuli
84,352 zilifanyiwa uchunguzi sawa na asilimia 87.45 ya lengo
la kuchunguza sampuli 96,450. Matokeo ya uchunguzi huu
yanasaidia Mamlaka ombezi na vyombo vya maamuzi
kisheria kufanya maamuzi stahiki na kwa wakati.
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Mchango wa utoaji wa matokeo ya Uchunguzi wa Sampuli
kwa wakati

Uchunguzi wa Kisayansi wa sampuli na utoaji matokeo kwa
wakati unasadia kuleta haki, amani na utulivu wa nchi kwa
kutoa ushahidi wa kitalaam Mahakamani kwenye yanayotokana
na uchunguzi wa sampuli na vielelezo mbalimbali vya masuala
ya jinai. Vile vile, uchunguzi huo huwezesha kuzikwa kwa miili
ya Wahanga wa majanga mbalimbali kwa kuzingatia dini, mila
na desturi za wahusika pamoja na kutatua migogoro kwenye
jamii (uhalali wa wazazi kwa mtoto, mirathi). Uchunguzi wa
kisayansi wa kimaabara una mchango pia kwa wagonjwa
wanaotakiwa kupandikizwa figo na utambuzi wa jinsi tawala
kwa ushirikiano na Madaktari Bingwa. Mchango mwingine wa
uchunguzi wa kimaabara ni pamoja na kutambua aina ya sumu
kwa wagonjwa wanaodhaniwa kuvuta, kula au kunywa chakula
chenye sumu ili kupata tiba sahihi na kwa wakati na kuokoa
maisha. Uchunguzi wa kimaabara unasaidia pia kuhakiki ubora
na Usalama wa bidhaa za Viwandani na Kilimo kwa ajili ya
kulinda afya ya Jamii na mazingira.

Wataalam wakisoma matokeo ya kiuchunguzi wa kimaabara
kwa ajili ya kuandaa ripoti.

Usimamizi wa Kemikali ili Kulinda Afya ya Binadamu na
Mazingira

Mamlaka inatekeleza jukumu la usimamizi na udhibiti wa
kemikali kupitia utekelezaji wa Sheria ya Usimamizi na Udhibiti
wa Kemikali za Viwandani na Majumbani, Sheria Na. 3. ya Mwaka
2003, Aidha, utekelezaji wa Sheria hiyo unafanyika kupitia Usaijili
wa wadau, ukaguzi wa maghala na maeneo ambapo kemikali
zinatumika na Utoaji vibali vya kuingiza au kusafirisha kemikali.

Zoezila ukaguzi wa uhifadhi wa kemikali hatarishi.

| Ydau Tuge gcla_tv

Usimamizi wa Kemikali ili Kulinda Afya ya Binadamu na
Mazingira

Mamlaka inatekeleza jukumu la usimamizi na udhibiti wa
kemikali kupitia utekelezaji wa Sheria ya Usimamizi na
Udhibiti wa Kemikali za Viwandani na Majumbani, Sheria Na.
3. ya Mwaka 2003. Aidha, utekelezaji wa Sheria hiyo
unafanyika kupitia Usajili wa wadau, ukaguzi wa maghala na
maeneo ambapo kemikali zinatumika na Utoaji vibali vya
kuingiza au kusafirisha kemikali.

a} Usaqjili wa Wadau

Mamlaka imeendelea kufanya maboresho ya kuharakisha
mchakato wa usajili wa kampuni zinazojihusisha na biashara
ya kemikali. Katika kipindi cha miaka mitatu ya Serikali ya
Awamu ya Sita kumekuwa na ukuaji wa biashara kwa wadau
wanaojihusisha na biashara ya kemikali, ambapo wadau
wameongezeka kutoka Wadau 2,125 Mwaka 2021 hadi
Wadau 4,181 kufikia Disemba, 2023 sawa na ongezeko la
asilimia 97 la wadau waliosajiliwa.

b) Ukaguzi wa Maghala

Katika kuhakikisha kuwa kemikali zinatumika kwa usalama na
kwa kufuata taratibu zote zinazohitajika ili kulinda afya za
binadamu na mazingira, na pia ili kuhakikisha kuwa kemikali
zinazoingizwa nchini ni zile ambazo zinaruhusiwa kuingia,
Mamlaka hufanya ukaguzi wa mara kwa mara kwenye
maghala yanaychifadhi kemikali na maenec ya mipaka.
Hivyo katika kipindi cha miaka mitatu (3), Mamlaka imefanya
ukaguzi wa maghala 5,335 ya kuhifadhia kemikali sawa na
asilimia 118.6 ya lengo la kukagua maghala 4,500.

¢) Utoaji wa Vibali vya Kuingiza au Kusafirisha Kemikali
Mamlaka imeweza kudhibiti uingizaji na usafirishaji wa
kemikali hatarishi na zile zinazodhibitiwa chini ya mikataba
ya kimataifa ili kulinda afya ya binadamu na mazingira kwa
kutoa vibali vya kuingiza na kusafirisha kemikali hizo. Katika
kipindi cha miaka mitatu (3), kumekuwa na ongezeko la vibali
vya uingizaji wa kemikali kutoka 40,270 kwa Mwaka wa
Fedha 2020/2021 hadi 101,057 kufikia Disemba, 2023 sawa
na ongezeko la asilimia 151 ya vibali vilivyotolewa. Sababu
ambayo imepelekea kuongezeka kwa vibali ni kuwepo kwa
mazingira mazuri ya biashara na uwekezaji yaliyowekwa na
Serikali ya Awamu ya Sita.

d) Kuboresha Mazingira ya Biashara na Kukua kwa
Biashara ya Kemikali

Katika kipindi cha miaka mitatu (3) cha uongozi wa Serikali va
Awamu ya Sita, Mamlaka imendelea kuboresha mazingira ya
biashara ya kemikali nchini hasa zile za kimkakati
zinazotumika kwenye uchimbaji na uchenjuaji wa madini
hapa nchini na nchi za Zambia na Congo. Ambapo:

i. Kemikali ya Ammonium Nitrate ambayo hutumika hasa
katika ulipuaji wa miamba wakati wa uchimbaji madini
nchinina nchi za Zambia na DR. Congo imeongezeka kutoka
Tani 135,445 Mwaka Fedha 2021/2022 hadi Tani 319,889.5
kufikia Disemba, 2023 sawa na ongezeko la asilimia 136.18.
ii. Kemikali ya Salfa ambayo hutumika hasa katika mchakato
wa uchimbaji na uchenjuaji wa madini va shaba nchi za
Zambia na DR. Congo kupitia bandari ya Dar es Salaam
imeongezeka kutoka Tani 396,982 Mwaka Fedha 2021/2022
hadiTani 1,132,644 kufikia Disemba 2023, sawa na ongezeko
la asilimia 185.31.
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hadi Tani 1,132,644 kufikia Disemba, 2023 sawa naongezeko la
asilimia 185.31.

iii. Kemikali ya Sodium Cyanide ambayo hutumika katika
uchenjuaji wa madini ya dhahabu nchini na nchiza Zambia na
DR. Congo kupitia bandari ya Dar es Salaam zimeongezeka
kutoka Tani 41,461 Mwaka Fedha 2021/2022 na Tani 37,331
kufikia Disemba, 2023 sawa na ongezeko la asilimia 156.47
Sababu ambazo zimepelekea kuongezeka kwa uingizaji wa
kemikali hizo kupitia Bandari ya Dar es Salaam ni kuwepo kwa
maboresho ya miundombinu ya bandari na mahusiano mazuri
kati ya Nchi yetu na nchi Jirani yaliyowekwa na Serikali ya
Awamu ya Sita. Vile vile, kupitia elimu kwa umma/wadau wa
biashara ya kemikali kumekuwa na ongezeko kubwa la wadau
wanaotimiza matakwa ya sheria za nchi ikiwemo sheria ya
usimamizi na udhibiti wa kemikali.

3.1 Huduma za Mamlaka kupitia Matumizi yaTEHAMA
Mamlaka imeendelea kutengeneza/kujenga na kusimika
mifumo mbalimbali ya TEHAMA kupitia watalaam wake wa
ndani. Mifumeo hii imeimarisha na kuongeza matumizi ya
TEHAMA ndani ya Mamlaka.

a}Mfumo wa Usajili na Utoaji Vibali kwa Wadau wa Kemikali
(Customer Chemicals Management Portal - CCMP); (Kutoka siku
saba hadi muda wa saa moja).

b) Mfumo wa Kuratibu taarifa za Maabara (Laboratory
Management Information System)} (kuunganisha Mfumo wa
Haki Jinai ili kubadilishana taarifa za matokeo ya uchunguzi wa
Maabara na mifumo mingine ya Haki Jinai).

c) Mfumo wa kutoa ushahidi kwa Kki-electroniki (Video
conferencing and Virtual courts) — (Kupunguza gharama kwa
serikali kwa wataalam kusafiri kwenda kutoa ushahidi
mahakamani kwenye mnyororo wa Haki Jinai).

d)] Mfumo wa Usimamizi wa taarifa za watoa ushahidi
mahakani (Expert Witness Management System) — kuwezesha
ofisi ya Taifa ya Mashtaka na Mahakama kupata taarifa za
mwendendo watoa ushahidi.

Ujenzi na Usimikaji wa mifumo hii umetumia wataalamu wa
ndani wa Mamlaka kwa kushirikiana na wataalam wa Serikali
Mtandao.

Huduma za Kimaabara kwa Viwango vya Ubora wa Kimataifa
Mamlaka imefanikiwa kuendelea kutoa huduma za Uchunguzi
wa Kimaabara kwa Viwango vya Ubora vya Kimataifa. Viwango
hivyo vya ubora vinatambulika kwa kupata Ithibati. Ithibati ya
umahiri wa maabara ni moja ya mafanikio makubwa sana kwa
Mamlaka na kwa Tanzania kwa ujumla, ambapo Mamlaka
inakuwa na uwezo wa kupokea na kufanya uchunguzi wa
sampuli kutoka ndani na nje ya nchi na kutoa matokeo
yanayokubalika duniani.

Mamlaka inatekeleza mifumo miwili ya ubora na umahiri ya
kimataifa, ambayo ni lthibati ya Mifumo va Ubora (ISO
9001:2015) iliyohuishwa kwa mara tatu mfululizo - Mifumo ya
Ubora ya uendeshaji wa Mamlaka umekubalika Kimataifa na
Ithibati katika Umahiri wa uchunguzi wa kimaabara (ISO
17025:2027) katika maabara zake nne - Matokeo ya Uchunguzi
wa Kimaabara yanakubarika Kimataifa.

Mtaalam wa Maabara, Brina Kiwia ak:'fa};ya uchungui
wa sampuli kwa kutumia mtambo wa Gas
Chromatography Mass Spectrometer (GC - MS/MS).

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan, akimsikiliza Mkemia Mkuu wa
Serikali, Dkt. Fidelice Mafumiko, akielezea kazi za uchunguzi wa kimaabara zinazofanywa na Mamlaka ikiwemo
uchunguzi wa kimaabara wa vielelezo mbalimbali vya dawa za kulevya zinazowasilishwa na Mamlaka za
udhibiti na vyombo vya ulinzi na usalama na utoaji wa ushahidi mahakamani baada ya uchunguzi kukamilika
wakati Mhe. Rais, Dkt. Samia Suluhu Hassan, kutembelea banda la Mamlaka kabla ya kufunga Maadhimisho ya
Siku ya Kitaifa ya Kupiga Vita Dawa za Kulevya, yaliyofanyika katika uwanja wa Sheikh Amri Abeid, jijini Arusha,
Juni 25, 2023. Katikati ni Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Kassim Majaliwa.
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KAMISHNA JENERALI WA DAWA ZA KULEVYA AIPONGEZA

GCLA

Na Sylvester Omary

Kamishna Jenerali wa Mamlaka ya  “Nawapongeza pia kwa kuwa na mifumo ya kufanyia kazi ya kisasa, hii yote inasaidia
Kudhibiti na Kupambana na Dawa za  kuongeza utendaji kazi na kusaidia vyombo vingine na Mahakama kwenye utendaji
Kulevya, Aretas Lyimo, ameipangeza  haki ili kuleta ustawi kwa Taifa” alisema.

Mamlaka ya Maabara ya Maabara ya
Mkemia Mkuu wa Serikali kwa utoaji wa
haraka wa ripoti za uchunguzi na
uboreshaji wa mifumo ya utendaji kazi.

Dodoma alipotembelea banda la
Mamlaka ya Maabara ya Mkemia Mkuu
wa Serikali kwenye maadhimisho ya
Wiki ya Sheria yaliyofanyika katika
viwanja vya Nyerere Square.

“Nawapongeza kwa kuwahisha ripoti
za uchunguzi na kuendana na kasi ya
Serikali ya awamu ya sita kwa kununua
mitambo imara na yvenye ubora katika
uchunguzi wa kimaabara na kupata
ithibati za mifumo ya kimataifa” alisema
Kamishna Jenerali.

Aidha, Kamishna Aretas Lyimo,
alipongeza Mamlaka kwa kuwa na
mifumo ya taarifa za uchunguzi wa
kimaabara na wa taarifa za mashahidi

Mkemia Mkuu wa Serikali, Dkt. Fidelice Mafumiko (kulia) akimuelezea Kamishna
Jenerali wa Mamlaka ya Kudhibiti na Kupambana na Dawa za Kulevya, Aretas

wataalam ambayo inasaidia  jyme (katikati) namna uchunguzi wa kimaabara wa sampuli za Vinasaba vya
kubadilisha taarifa na wadau wengine  gingdamu unavyofanyika mara baada ya Kamishna Jenerali kutembelea
wa haki jinal. maabara ya Sayansi Jinai Baiolojia na Vinasaba iliyopo Mamlaka Makao Makuu,
Dodoma Mei 20, 2024.

Wakili Mkuu wa
Serikali, Dkt.
Boniphace Luhende
(kushoto), akipata
maelezo kutoka kwa
M k e m i a
Mwandamizi kutoka
Mamlaka ya
Maabara ya Mkemia
Mkuu wa Serikali,

Leticia Waitara
(katikati), akielezia
majukumu ya
Mamlaka kwa

alipotembelea
banda la Mamlaka
kwenye Maonesho
ya Maadhimisho ya
Wiki ya Sheria katika
viwanja vya Nyerere
Square, jijini
Dodoma.
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ALLERGY - UGONJWA UNAOKUA KWA KASI

Na Dkt. Kassim Babu Mapondela

Allergy au Mzio ni ugonjwa ambao kinga ya mwili ya binadamu
inakinzana nao kuliko kawaida (hypersensitivity reaction) na
baadhi ya vitu ambavyo ni vya kawaida kabisa katika maisha na
mazingira ya binadamu, ambavyo kwa kundi kubwa la watu ni
vitu visivyo na madhara kama vile protini kwenye aina tofauti ya
vyakula na matunda, wadudu, dawa, poleni, fangasi na
viambatanishi kwenye vyakula vilivyosindikwa (food additives
and preservatives).

Kwa watu wenye tatizo la aleji/mzio kinga zao za mwili huona
vitu hivi kama vya hatari na kupelekea kuzalisha kinga ya mwili
zisizokuwa za kawaida. Tatizo hili ni la kurithi na huwapata watu
wenye vinasaba hivi vya mzio (atopy tendence).

Allergy/mzio imegawanyika katika makundi makubwa mawili,
kundi la kwanza ni mzio inayotokana na vitu vilivyomo kwenye
hewa na mazingira ambavyo huathiri mfumo wa upumuaiji zaidi,
kwa mfano poleni za maua, majani na miti, fangasi, wadudu
wanaoishi kwenye vumbi jepesi (house dust mites) wanyama
kama vile paka, mbwa na ndege wakufugwa pamoja na mende.
Pumu ya kifua, aleji ya pua na kwa kiasi fulani pumu ya ngozi ni
mfano wa mzio zinazoweza kuchangiwa na mazingira. Kundi la
pili ni allergy au mzio wa vitu tunavyokula (vyakula, matunda,
dawa na viambatanisho vilivyomo kwenye vyakula na vinywaji
vilivyosindikwa). Mzio huu huathiri zaidi mfumo wa chakula na
ngozi.

Kwa miaka ya hivi karibuni tatizo la allergy au mzio limekua
likiongezeka kwa kasi na takwimu zinaonyesha kuwa kwa nchi
zilizoendelea kati ya watu kumi, wanne wana allegy na kwa nchi
ya Tanzania kati ya watoto kumi wa shule za sekondari wawili
wana changamoto ya mzio. Mojawapo ya sababu
zinazohusishwa na ongezeko hilo ni kama mabadiliko ya tabia
nchi na hali ya hewa, mabadiliko ya mfumo wa Maisha, ulaji wa
vyakula visivyo hai (processed foods), watoto kutopendelea
kucheza nje ya nyumba na kutumia muda mwingi kuwa ndani
wakitazama runinga au kucheza michezo ya kwenye kompyuta,
kutonyonya maziwa ya mama pamoja kujifungua kwa njia ya
upasuaji.

Dalili za ugonjwa wa allergy au mzio ni kama kupiga chafya
mfululizo, kuwashwa koo, pua, masikio na macho, mafua ya
mara kwa mara, kubanwa kifua, kutoa sauti kama filimbi
wakati wa kupumua, kikohozi cha mara kwa mara, maumivu
ya tumbokutapika na kuharisha, kuvimba kwa midomo,
ulimi, koo na masikio, viganja vya mikono, vipele
vinavyowasha (hives and urticaria rashes) na wakati
mwingine dalili huweza kuwa kubwa na kusababisha
anaphylaxis. Dalili hizi hutokea punde tu mgonjwa
anapokuwa amekutana au kutumia vitu vyenye asili ya mzio.
Mara chache dalili hizi zinaweza kuwa kubwa na kupelekea
hata kifo.

Mzio unaweza kuepukika au kuisha kama mgonjwa
atapatiwa matibabu sahihi akiwa bado mtoto au wakati mzio
unapojitokeza. Baadhi ya njia zilizothibitika kisayansi kusaidia
kupunguza uwezekano wa kupata mzio ni kama zifuatazo;

® Mama anashauriwa kutumia kwa wingi vyakula vyenye
asili ya aleji kama maziwa, karanga na mayai wakati wa
ujauzito. Hii husaidia mtoto kuanza kuvizoea akiwa tumboni.
e Kujifungua kwa njia ya kawaida, hii husaidia mtoto
kupata bakteria wazuri wa kutosha ambao huifunza kinga ya
mwili na kuilekeza zaidi upande wa kupambana na
maambukizi.

® Kunyonyesha mtoto angalau kwa miezi minne ya kwanza
bila kumchanganyia na maziwa ya kopo. Njia hii husaidia
ukuaji mzuri wa mtoto na kumjengea kinga ya mwili
iliyokuwa kamili.

® Kupunguza kukutana na visababishi vya aleji au mzio.
Kwenye hili tunashauriwa kuwapa watoto muda mwingi wa
kucheza nje ya nyumba badala ya kutumia muda mwingi
ndani ya nyumba wakitazama runinga na kucheza michezo
ya kompyuta. Hili husaidia watoto kujenga kinga ya mwili ya
magonjwa badala ya kinga mwili ya algji.

® Njia ya mwisho ni kumpa mtoto vyakula vyenye asili ya
aleji mapema bhaada ya muda wa miezi sita ya kunyonyesha
maziwa peke yake kupita. Hii itasaidia mwili kutotambua
protini zilizopo kwenye vyakula kama protini hatarishi na
kuzishambulia kunakopelekea tatizo la aleji au mzio.

Aleji inatibika na mgonjwa mwenye aleji anashauriwa kuwahi
hospitali, kituo cha afya au Zahanati ya karibu ili kuweza
kupatiwa matibabu ya awali pamoja na elimu ya afya.

Chapisho hili limeandaliwa na Dkt. Kassim Babu
Mapondela

Daktari Bingwa wa magonjwa ya Allegy na Kinga Mwili -
Hospitali ya Taifa Muhimbili na Mhadhiri Chuo Kikuu Cha
Tiba na Afya - Muhimbili

0715870080
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Na Okello Thomas

Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi ya
Mamlaka ya Maabara ya Mkemia Mkuu
wa Serikali, Profesa Esther Lugwisha,
amevitaka vikao wvya Baraza |a
Wafanyakazi vitumike kujadili na
kubcresha malengo na mipango ya
Taasisi na utekelezaji wake kwa lengo la
kuongeza tija na ufanisi.

Profesa Esther Lugwisha aliyasema
hayo wakati akifungua Kikao cha Tano
cha Baraza la Sita la Wafanyakazi wa
Mamlaka ya Maabara ya Mkemia Mkuu
wa Serikali (GCLA), kilichofanyika
kwenye ukumbi wa PSSF Commercial
Complex jijini Dar es Salaam Februari
15, 2024.

“Madhumuni ya Msingi ya Baraza la
Wafanyakazi ni kutoa fursa kwa
watumishi kupitia wawakilishi wao
kujadiliana juu ya masuala mbalimbali
ya msingi yanayohusu tija, ufanisi na
maslahi ya watumishi, na kuishauri
Menejimenti juu ya masuala hayo.
Aidha, Baraza la Wafanyakazi linawajibu
mkubwa wa  kuhakikisha kuwa,
kunakuwepo F| maelewano,
ushirikiano na mshikamano kati ya
wafanyakazi na Uongozi wa Taasisi’,
alisema Profesa Lugwisha.

Aidha, Mwenyekiti wa Bodi amevitaka
vikao vya Baraza la Wafanyakazi
vitumike kujadili na kuboresha
malengo na mipango ya Taasisi kwa
kuzingatia kuwa tija na ufanisi
vinapoongezeka vinapaswa kwenda
sambamba na ongezeko la Maslahi kwa
Watumishi. Hivyo, majadiliane na
ushauri ujikite kwenye kuongeza
utendaji bora na wenye kuleta tija zaidi
kwani tija inapoongezeka inapelekea
urahisi wa kuomba nyongeza vya
maslahi kwa watumishi ambayo
hatimae yanawawezesha watumishi
kuishi maisha bora zaidi. Pia, Profesa
amesisitiza uwepo wa nidhamu ya kazi
kwa wafanyakazi ambayo inachangia
uendeshaji bora wa shughuli za Taasisi.

Sambamba na hilo, Mwenyekiti aliongeza kuwa Bodi inatambua umuhimu,
unyeti, upana na ugumu wa majukumu na kazi zinazofanywa na Mamlaka katika
kulinda Afya, usalama wa watu na mazingira na kuchangia katika upatikanaji wa
haki kwenye vyombo vya maamuzi. Hivyo, Bodi inatambua mchango wa kila
mtumishi wa Mamlaka katika uwajibikaji kwenye utekelezaji wa majukumu.

Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi ya Mamlaka, Profesa Esther Lugwisha,
akizungumza wakati akifungua Kikao cha Tano cha Baraza la Saba la Wafanyakazi wa
Mamlaka ya Maabara ya Mkemia Mkuu wa Serikali (GCLA), kilichofanyika katika
Ukumbi wa PSSSF Commercial Complex, jijini Dar es Salaam, Februari 15, 2024.

= Mwenyekiti wa

Baraza la Wafanyakazi la
Mamiaka, Dkt. Fidelice
Mafumiko {katikati),
akizungumaza wakati
akiowaongoza Wajumbe wa
kikao cha nne cha Baraza hilo
linalojumuisha  zaidi  ya
wajumbe 61. Kushoto ni
Katibu wa Baraza Ila
Wafanyakazi, Florida Tumbu,
na kulia ni Katibu Msaidizi wa
Baraza, Rotani Bugumba.

Picha ya chini: Mjumbe wa

Baraza Victoria Kyara
e katika Kikao

chaTano chaBarazalaSabala
Wafanyakazi wa Mamlaka ya
Maabara ya Mkemia Mkuu wa
Serikali (GCLA).
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Na Okello Thomas

Wanamichezo wa Mamlaka ya Maabara ya Mkemia Mkuu wa Serikali wakishangilia baada ya kukabidhiwa kombe na medali kweny
Michezo ya Mashirika ya Umma, Taasisi na Makampuni Binafsi Tanzania (SHIMMUTA), yaliyofanyika kuanzia Novemba 12 hadi 26, 2023

jijini Dodoma.

Wanamichezo wa Mamlaka ya Maabara
ya Mkemia Mkuu wa Serikali (GCLA),
wameng'ara katika Michezo ya Mashirika
ya Umma, Taasisi na Makampuni
BinafsiTanzania (Shimmuta 2023),
yaliyofanyika kuanzia Novemba 12 hadi
26, 2023 jijini Dodoma, baada ya kufanya
vizuri katika mbio za magunia na riadha.

Katika mashindano hayo, Mamlaka
imeibuka mshindi wa pili kwenye
mchezo wa mbio za gunia, mshindi wa
pili kwenye riadha (wanawake) mita 800
na mshindi wa fatu kwenye riadha
(wanawake) mita 5000.

Akizungumza kwa niaba ya Mkurugenazi
wa Huduma za Taasisi, Makamu
Mwenyekiti wa Michezo GCLA, Sahas
Mandari alibainisha kuwa ushindi huo ni
uthibitisho kuwa uongozi wa Mamlaka
unathamini micheze, hivyo kuwezesha
watumishi  kushiriki mashindano vya
Shimmuta. Pia, amempongeza Mkemia
Mkuu wa Serikali Dkt. Fidelice Mafumiko
kwa ushirikiano wake katika kuhakikisha
michezo inapewa kipaumbele.

“Nichukue nafasi  hii  kumshukuru
Mkemia Mkuu wa Serikali ambaye

You Tie acla_tv

amekuwa nasi bega kwa bega kuanzia
wakati wa maandalizi, wakati wa safari
na kutupokea Dodoma pamoja na
kutupa hamasa,” alisema Mandari.

Aidha, Makamu Mwenyekiti
amemshukuru Mkurugenzi wa Huduma
za Taasisi Evaclotida Kapinga kwa

mchango wake kwa wanamichezo wa
Mamlaka ikiwa na yeye mwenyewe
mwanamichezo ambaye alijitahidi
kutupa hamasa ya kutupa moyo, pia
alicheza kwa kujituma licha ya kwamba
ni kiongozi.

Aidha, amewapongeza wanamichezo
kwa namna walivyojitoa muda wote wa
mashindano mpaka mwisho na kuwasihi
kutokata tamaa kwani anaamini
mwakani wanamichezo wa Mamlaka
watafanya mambo makubwa zaidi na
kupaisha jina la taasisi.

Mandari, alitca rai kwa watumishi wa
Mamlaka ya Maabara ya Mkemia Mkuu
wa Serikali kuchukulia michezo kama ni
ya kila mmoja kwani michezo ni urafiki,
michezo ni afya na kupitia michezo kila
mmoja anaweza kuboresha utendaji
wake wa kazi.
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Kadhalika, amewashukuru watumishi wa
Mamlaka waliopo Dodoma  kwa
kuonesha upendo kama familia moja va
GCLA kwa kuflka kwenye viwanja
mbalimbali kushangilia timu za Mamlaka
zilipokuwa zikicheza.

Katika mashindano hayo, timu ya mpira
wa pete ya Mamlaka kwa mara va
kwanza ilifanikiwa kuingia katika hatua
ya 16 bora.

Makamu Mwenyekiti wa Michezo GCLA,
Sabas Mandari (kulia), akiwa na kombe
la mshindi wa pili kwenye mchezo wa
mbio za gunia.




Na Sylvester Omary

Mkemia Mkuu wa Serikali Dkt. Fidelice
Mafumiko, amewataka Watumishi wa
Mamlaka ya Maabara ya Mkemia Mkuu
wa Serikali, Ofisi ya Kanda ya Kaskazini -
Arusha kufuata misingi, kanuni, taratibu
na kufanya kazi kwa uadilifu na
kuzingatia maadili ya utumishi wa umma
ili kuongeza tija katika kuwahudumia
wananchi.

Dkt. Mafumiko alitoa wito huo Disemba
8, 2023, wakati akifungua kikao maalum
cha Uadilifu kwa Watumishi wa Mamlaka
kilichofanyika katika Ofisi ya Kanda va
Kaskazini.

Dkt. Mafumiko amewataka watumishiwa
Mamlaka  kuzingatia  uadilifu  ili
watekeleze majukumu waliyokabidhiwa
kama dhamana ya kuhudumia umma
bila upendeleo na kuweka jitihada katika
kuhakikisha  watumishi  wanajenga
umahiri  kwani utaongeza fursa za
maendeleo binafsi.

“Uadilifu ni uwezo wa mtumishi kutenda
anayopaswa kutenda na kutotenda
asiyopaswa kutenda kwa kujisimamia
yeye mwenyewe., Mambo ambayo
mtumishi hapaswi kuyatenda ni pamoja
na kupokea rushwa, kuchelewa kufika
kazini au kutofika kabisa kazini kwa
visingizio vya uongo, kutoa huduma kwa
upendelec kwa wateja wa ndani na nje,
kutomaliza kazi kwa wakati, kutoa taarifa
Za uongo, kujihusisha na mahusiano ya
kimapenzi mahali pa kazi na mengine/
alisisitiza Dkt. Mafumiko.

Katika hatua nyingine Mkemia Mkuu wa
Serikali ameridhia Kamati ya Uadilifu
kuanzisha utaratibu wa kuwaelimisha
watumishi wa Mamlaka ili kuendelea
kuwajengea uwezo watumishi kuhusu
masuala ya maadili.

Naye, Meneja wa Ofisi ya Kanda ya
Kaskazini Eliamini Mkenga, ameishukuru
Kamati ya Uadilifu kutoa mafunzo kwa
watumishi wa Kanda hiyo, hivyo
wategemee kuongezeka kwa uadilifu na
umahiri wa hali ya juu kutoka kwa
watumishi wa Kanda ya kaskazini katika
utekelezaji wa majukumu yao. Vilevile,

Mkenga aliwapongeza watumishi wa
Kanda kwa ueledi na utendaji kazi mzuri
katika utekelezaji wa majukumu yao
ambayo unachangia katika ukuaji wa
taasisi.

You Tihe gcla_tv

Mkemia Mkuu wa Serikali, Dkt. Fidelice Mafumiko (aliyesimama), akizungumaza
na Wajumbe wa Kamati ya Uadilifu na watumishi wa Mamlaka ya Maabara ya
Mkemia Mkuu wa Serikali Ofisi ya Kanda ya Kaskazini wakati akifungua mafunzo
ya uadilifu na maadili mahala pa kazi. Mafunzo hayo yaliyofanyika katika ofisi ya
Kanda ya Kaskazini - Arusha Disemba 8, 2023,

w
k|

Viongozi wa Mamlaka, Wajumbe wa Kamati ya Uadilifu pamoja na Watumishi wa
Kanda ya Kaskazini wakifuatifia hotuba ya Mkemia Mkuu wa Serikali, Dkt. Fidelice
Mafumiko (hayupo pichani) wakati akifungua mafunzo hayo jijini Arusha.

“Uadilifu ni uwezo wa mtumishi kutenda anayopaswa kutenda na kutotenda
asiyopaswa kutenda kwa kujisimamia yeye mwenyewe. Mambo ambayo
mtumishi hapaswi kuyatenda ni pamoja na kupokea rushwa, kuchelewa kufika
kazini kwa visingizio vya uongo, kutoa huduma kwa upendeleo kwa wateja wa
ndani na nje, kutoa taarifa za uongo, kujihusisha na mahusiano ya kimapenzi
mahali pa kazi na mengine”

DKT. FIDELICE MAFUMIKO
Mkemia Mkuu wa Serikali
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WANAWAKE WA GCLA WATOA MSAADA KITUO CHA

WATOTO YATI

Na Okello Thomas

Watumishi wanawake kutoka Mamlaka ya
Maabara ya Mkemia Mkuu wa Serikali
(GCLA), wameadhimisha siku ya kimataifa
ya wanawake duniani kwa kutoa msaada
wa katika kituo cha kulelea watoto yatima
cha Sarah House kilichopo
Mwandege,Mkoa wa Pwani.

Akizungumza baada ya kuwasilisha msaada
huo kwa wuongozi wa kituo hicho,
Mwenyekiti wa wanawake wa Mamlaka,
Veronica Chiligati alisema kuwa katika
kuadhimisha siku ya wanawake duniani,
wameona ni vyema kurudisha shukrani kwa
jamii kwa kutembelea watoto yatima zaidi
ya 90 wanaoishi katika kituo hicho

kilichopo Mwandege mkoani Pwani
Februari 26, 2024,
“Niwashukuru  watumishi  wote  wa

Mamlaka kwa michango yao ya hali na mali,
lakini napenda kuwasihi kuendelea na
moyo wa kutoa ili watoto wetu wajione
kuthaminiwa katika jamii. Pia
tunamshukuru Mkemia Mkuu wa Serikali,
Dkt. Fidelice Mafumiko kwa kutoa
ushirikiano pamoja na kuwa mstari wa
mbele katika kuhamasisha zoezi hilo,”
alisema Chiligati.

Naye, msimamizi wa kituo kulelea wa
yatima cha Sarah House, Stella Kishekwa
aliwashukuru watumishi wa Mamlaka kwa
moyo wa kutoa na kuguswa na maisha ya
watoto wa kituo hicho kwani kwa
walichokitoa kinawapa faraja na matumaini
watoto hao.

"Tumefurahi sana kupokea msaada huu
kutoka kwa wanawake wa Mamlaka ya
Maabara ya Mkemia Mkuu wa Serikali,
tumefarijika sana sisi kama walezi na
watoto kupokea msaada wa vitu hivi
ambavyo wototo wengi hawakuwa navyo.
Mungu awabariki sana na tunaamini mlicho
kianzisha kitaendelea ili watoto wetu
waweze kufikia malengo yao” alisema
Kishekwa.

Baadhi ya vitu ambavyo wametoa katika
kituo hicho ni pamoja na vitambaa vya s:
za shule, madaftari, nguo, viatu, taulo za
kike, vyakula na vingine mbalimbali.
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Mwenyekiti wa Wanawake wa Mamlaka ya Maabara ya Mkemia Mkuu
Serikali, Veronica Chiligati (kulia), akimkabidhi vitambaa vya sare za shule
Stella Kishekwa ambaye ni mlezi wa watoto yatima wa kituo cha Sarah House,
kilichopo Mwandege Februari 26, 2024.

wa

Afisa Ustawi wa Jamii wilaya ya Mkuranga, Abigail Ngasa (kushoto), akitoa
neno la shukrani kwa wageni kutoka Mamlaka ya Maabara ya Mkemia Mkuu

wa Serikali, baada ya kupokea msaada wa vitu mbalimbali kutoka kwa
wierttmichi wa Mamlaka.
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Jaji wa Mahakama Kuu, Kanda ya Dar es Salaam, Mhe. David
Ngunyale (kushoto) akipata maelezo juu ya majukumu
yanayotekelezwa na Mamlaka katika uchunguzi wa kimaabara wa
sampuli za makosa ya jinai kutoka kwa mtumishi wa Mamlaka
Muhsin Kilonzo (kulia) kwenye Maadhimisho ya Wiki ya Sheria
yaliyofanyika katika viwanja vya Mnazi Mmoja Dar es Salaam
Januari 24, 2024.

Na Mwanaheri Jazza

Mamlaka ya Maabara ya Mkemia Mkuu wa Serikali imepongezwa kwa
kuimarisha utoaji wa ripoti za uchunguzi wa kimaabara za mashauri
mbalimbali kwa muda mfupi.

Pongezi hizo zilitolewa na Jaji wa Mahakama Kuu Kanda ya Dar es
Salaam, Mhe. David Ngunyale alipotembelea banda la Mamlaka
katika maadhimisho ya Wiki ya Sheria, Kanda ya Dar es Salaam
ambapo amesema utoaji wa ripoti za uchunguzi wa vinasaba kwa
sasa umeimarika tofauti na hapo zamani.

“Hongereni sana utoaji wa ripoti za uchunguzi wa vinasaba kwa sasa
umeimarika sana, kwa sasa ripoti zinatoka mapema ukilinganisha na
hapo zamani. "alisema Jaji Ngunyale.

Kwa upande wake Jaji Mfawidhi Mahakama Kuu Kanda ya Dar es
Salaam, Mhe. Salma Maghimbi, ameipongeza Mamlaka kwa utendaji
kazi uliotukuka huku akiishukuru Mamlaka kwa ushiriki wake katika
maadhimisho hayo kama wadau muhimu katika mnyororo wa haki.

“Hongereni sana kwa kazi nzuri na nzito mnaycitoa kwa jamii na
tunawashukuru sana kwa ushirikiano wenu katika maadhimisho
haya“alisema Jaji Maghembe.

Maadhimisho ya Wiki ya sheria yalianza rasmi Januari 24, 2024 na
kuhitimishwa Februari 1, 2024.

You Tihe gcla_tv

UTOAJI WA ELIMU YA
KEMIKALI KWA WADAU
NI TAKWA LA KISHERIA

Na Okello Thomas

Mamlaka ya Maabara ya Mkemia Mkuu wa
Serikali (GCLA), kupitia Ofisi ya Kanda ya Kati -
Dodoma imetoa mafunzo kwa wasimamizi wa
kemikali kwa lengo la kuhakikisha
wanawasimamia vyema shughuli mbalimbali za
kemikali katika maeneo yao ya kazi.

Akizungumza wakati akifungua mafunzo hayo

Udhibiti, Daniel Ndiyo, alieleza kuwa dhumuni la
kutoa mafunzo hayo ni kutokana na matakwa ya
Sheria ya Kemikali ya Viwandani na Majumbani
Sura 182, ambayo inataka wadau wote
wanaojishughulisha na kemikali kuwa na uelewa
wa matumizi sahihi na salama ya kemikali.

"Matumizi ya kemikali huzalisha kemikali taka
ambazo zinaweza kuleta madhara kwa afya na
mazingira zisipodhibitiwa, hivyo mafunzo haya
ni muhimu katika kujenga uelewa wa kujihusisha
na kemikali pamoja na kuzuia ajali zinazoweza
kutokea kutokana na matumizi yasiyo sahihi na
salama ya kemikali,"alisema Ndiyo.

Aidha, Mkurugenzi aliongeza kuwa mafunzo
hayo yatawajengea uwezo wasimamizi wa
kemikali katika kujua madhara na faida ya
kemikali na wote wanatakiwa kujua namna
sahihi ya kutumia kemikali na kushughulikia
kemikali-taka zinazozalishwa kwani ajali
mbalimbali za kemikali hutokana na sababu
kadhaa, zikiwemo uelewa mdogo wa sheria za
nchi na ufinyu wa rasilimali watu, hivyo
kuchangia matumizi ya kemikali yasiyo sahihi na
udhibiti hafifu wa kemikali taka.

Naye, Meneja wa Ofisi ya Kanda ya Kati -
Dodoma, Gerald Meliyo, ametoa rai kwa
wasimamizi wa kemikali kuhakikisha wanakuwa

kwenye nafasi chanya ya kuwaelimisha
wafanyakazi waliopo chini yao na pia kuwa
mabalozi wa kuhamasisha wadau wengine
kupata mafunzo pamoja na kueneza elimu ya
matumizi salama ya kemikali katika maenec yao
ya kazi na nje ili kulinda afya za watu, wanyama
na mazingira.......lnaendelea Uk. 24
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Inatoka Uk. 23
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Kwa upande wake mshiriki wa mafunzo Mhandisi. Aron Mwaigaga, ameishauri Mamlaka ya Maabara ya Mkemia Mkuu wa
Serikali, kuendela kutoa elimu kwa wadau na wananchi kwa kuwaalika lakini pia kuwafikia katika maeneo yao ya kazi kwani
elimu itawafikia wengi zaidi kutokana na maeneo ya kazi kuwa na wahusika wengi kwa wakati mmoja.

Mafunzo hayo ya usimamizi salama wa kemikali yanahusisha washiriki zaidi ya 80 kutoka mikoa ya Iringa, Tabora, Singida,
Dodoma na Morogoro yatafanyika kwa siku tatu kuanzia Januari 24 hadi 26, 2024, jijini Dodoma.

Mkurugenzi wa Huduma
za Udhibiti, Daniel Ndiyo
(aliyekaa katikati), akiwa
pamoja na washiriki wa
mafunzo kutoka mikoa
mbalimbali, viongozi
kutoka Mamlaka pamoja
na watumishi wa
Mamiaka. Kuanzia
kushoto waliokaa, ni
Meneja wa Ofisi ya
Kanda ya Kati - Dodoma,
Gerald Meliyo na kulia ni
Meneja wa Usdqjili wa
Kemikali na Maabara za
Kemia, Musa Kuzumila.
Aliyesimama kushoto ni
Msimamizi wa Fedha na
Utawala wa Ofisi ya
Kanda ya Kati, Cosmas
Makolobelah.

TANZANIA IPO TAYARI KUKABILIANA NA MAAFA YA

KIKEMIKALI NA KIMIONZI

Na Okello Thomas

Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania, Mhe. Kassim Majaliwa
amesema Serikali kwa sasa ipo tayari
kuhakikisha usalama wa nchi dhidi ya
majanga, maafa na dharura mbalimbali
zikiwemo za kikemikali, kibaiolojia,
kimionzi na kinyuklia,

Mhe. Kassim Majaliwa, alitoa kauli hiyo
Machi 14, 2024 wakati wa ufungaji wa
mafunzo ya zoezi la utayari dhidi ya
dharura za kikemikali na kimionzi
Tanzania yaliyofanyika katika viwanja
vya Jeshi la Zimamoto na Uokoaji
bandarini jijini Dar es Salaam.

Aidha, Waziri Mkuu amezitaka wizara na
taasisi zote zinazohusika na kutekeleza
mipango hiyo kuitumia kikamilifu na
zitoe ushirikiano kwa wote wanachitaji
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kutekeleza miongozo hiyo na pia
kukamilisha maandalizi ya nyaraka mbili
muhimu za Mpango wa Kitaifa wa Maafa
ya Kikemikali, Kibaiolojia, Kiradiolojia na
Kinyukilia (CBRN National Action Plan),
na Mpango wa Kuitikia wakati wa
Dharura za Kinyuklia na Kiradiolojia
(Radiological and MNuclear Response
Plan) ambazo alizizindua katika hafla
hiyo.

“Kupitia nyaraka hizi, mmeweka mikakati
ya pamoja ya Kkitaifa ya namna ya
kukabiliana na kujikinga na majanga
yatokanayo na dharura za kikemikali,
kibaiolojia, kimionzi na kinyuklia. Hivyo
nimefurahi sana kusikia nyaraka hizo
Zimezingatia masuala muhimu ya kisera,
uzoefu wa kukabiliana na majanga
kitaifa na kimataifa pamoja na
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matakwa ya kisheria na itifaki za
kimataifa,” alisema Mhe. Majaliwa.

Kwa upande wake Mkurugenzi Mkuu wa
Tume ya Nguvu za Atomu, Profesa
Lazaro Busagala alisema kuwa umuhimu
wa zoezi hilo ni kuhakikisha kwamba
inapotokea dharura ya kibaiolojia,
kikemikali na kimionzi, timu ya wataalam
inahakikisha kuwa usalama unakuwepo
ha pia kuokoa maisha ya watu pamojana
mali.

Naye, Mkemia Mkemia Mkuu wa Serikali
Dkt. Fidelice Mafumiko amesema kuwa
mazoezi ya utavari dhidi ya dharura za
kikemikali na kimionzi yataendelea
kufanyika mara kwa mara kwa lengo la
kujenga utayari wa timu ya Taifa va
kujiandaa na kukabiliana na dharura za
kitaifa.




L SR
Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Kassim Majaliwa akizungumza wakati akizindua zoezi la utayari

dhidi ya dharura za kikemikali na kimionzi Tanzania (ZOKIKITA 2024). Hafla hiyo ilifanyika katika viwanja vya Jeshi la
Zimamoto na Uokoaji bandarini, jijini Dar es Salaam Machi 14, 2024,

e :
- 2.

Wataalam kutoka Mamlaka ya Maabara ya Mkemia Mkuu wa Serikali (GCLA), Ibrahim Kinganije (kushoto) na Placida
Kabelege (kulia) wakichukua sampuli katika eneo la ajali ya kemikali kwenye Maonesho ya ZOKIKITA yaliyofanyika
katika viwanja vya Jeshi la Zimamoto na Uokoagji katika Bandari ya Dar es Salaam Machi 14, 2024.
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KATIBU MKUU AZINDUA KAMATI YA KITAALAM YA VINASABA

VYA BINADAMU

Na Mwanaheri Jazza

Katibu Mkuu Wizara ya Afya, Dkt. John
Jingu, ameipongeza Maabara ya Mkemia
Mkuu wa Serikali kwa kuunda Kamati ya
kitaalamu ya Vinasaba vya Binadamu
ikiwa ni sehemu ya utekelezaji wa Sheria
ya Vinasaba vya Binadamu Sura ya 73.

Dkt Jingu ametoa pongezi hizo jijini
Dodoma wakati akizindua Kamati hiyo
na kusema kuwa ana imani itasaidia
Mamlaka ya Maabara ya Mkemia Mkuu
wa Serikali katika kutimiza wajibu wake
kwa nchi na Serikali na kuendeleza
mahusiano mema na Taasisi ambazo zina
majukumu yanayoshabihiana.

“Ni  matumani yangu kuwa kamati
tunayoizindua hii leo itasaidia Mamlaka
ya Maabara ya Mkemia Mkuu wa Serikali
katika kutimiza wajibu wake kwa nchi na
Serikali, lakini pia itaendeleza mahusiano
mema ya kiutendaji kati ya Mamlaka hii
na taasisi ambazo zina majukumu
yanayoshabihiana” alisema Dkt Jingu.

Dkt Jingu pia ametoa rai kwa kamati hivo
hasa kwa wanaofanya uchunguzi wa
Vinasaba vya Binadamu kufuata maadili
ya kazi na kutumia teknolojia za kisasa ili
kuepuka ~madhara au  migogoro
inayoweza kujitokeza.

"Masuala ya Vinasaba yana mambo
mengi ambayo yanaweza kuisaidia jamii,
lakini pia yanahitaji kiwango kikubwa
cha kimaadili na kiusimamizi, lakini pia ili
muweze kufanya kazi vizuri ni muhimu
na ni lazima mjihakikishie mnakwenda
sambamba na mabadiliko ya teknolojia
ya vinasaba duniani kwa kuwa
inabadilika kwa haraka sana” alisema Dkt
Jingu.

Kwa upande wake Mkemia Mkuu wa
Serikali, Dkt Fidelice Mafumiko, ametaja
majukumu yanayofanywa na Mamlaka
ikiwemo sheria ya Udhibiti Matumizi ya
Vinasaba vya Binadamu sura ya 73.

“Chini ya sheria hii Mamlaka ya Maabara
ya Mkemia Mkuu wa Serikali inapata
kusajiri na kukagua wadau wa maabara
zinazojishughulisha na uchunguzi wa
Vinasaba vya Binadamu nchini kwa lengo
la kuweza kudhibiti matumizi mabaya ya
taarifa za vinasaba, kwa mujibu wa sheria
hii Mamlaka pia imepewa jukumu la
kutoa vibali vya kufanya utafiti wa suala
linalohusisha Vinasaba vya Binadamu”
alisema Dkt. Mafumiko.

Nae, Mganga Mkuu wa Serikali, Dkt.
Tumaini Nagu, ambaye pia ni Mwenyekiti
wa Kamati hiyo, ameahidi kupokea
maelekezo yote yaliyoainishwa kwenye
kamati hiyo na kuyatekeleza kwa mujibu
wa sheria, kanuni na miongozo iliyopo.

“Kwa niaba ya wenzangu wote wajumbe
wa kamati hii ya kitaalamu ya vinasaba
tunasema tumepokea maelekezo yote,
kuhusu unyeti wa kazi hii, lakini pia
kuhusu mabadiliko ya teknolojia ambayo
yanaenda kwa kasi sana na vilevile
maelekezo kuhusu masuala ya ustawi wa
jamii na usalama wa watu wenyewe na
usalama wa nchi na kuhakikisha kwamba
haki inapatikana kwa wakati na
inazingatiwa. Niseme  tu kuwa
tumepokea na sisi tunaahidi tutatimiza
kazi yetu kwa kuzingatia sheria, kanuni
na miongozo” alisema Dkt. Nagu.

Katibu Mkuu Wizara ya Afya, Dkt. John Jingu (kulia), akikabidhi begi lenye
nyaraka za kutendea kazi kwa Mwenyekiti wa Kamati ya Kitaalam ya Vinasaba
vya Binadamu, Profesa Tumaini Nagu, wakati wa uzinduzi wa Kamati ya Kitaalam
ya Vinasaba vya Binadamu (Human DNA Technical Committee) katika ofisi za
Makao Makuu ya Mamlaka ya Maabara ya Mkemia Mkuu wa Serikali jijini
Dodoma, Mei 6, 2024.

“Ni matumani yangu kuwa kamati tunayoizindua hii leo itasaidia Mamlaka ya
Maabara ya Mkemia Mkuu wa Serikali katika kutimiza wajibu wake kwa nchi na
Serikali, lakini pia itaendeleza mahusiano mema ya kiutendaji kati ya Mamlaka
hii na taasisi ambazo zina majukumu yanayoshabihiana”

Dkt John Jingu - Katibu Mkuu Wizara ya Afya
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WATAALAM WATAKIWA KUWASAIDIA WANANCHI

Na Judith Lema

Mkuu wa Wilaya ya Kisarawe Mhe, Fatma
Nyangasa, amesema kuwa Serikali
inatumia fedha, muda na raslimali watu
kuhakikisha kuwa wananchi wake
wanaelimika na kupata uelewa wa
pamoja juu ya shughuli inazozitekeleza.

Mhe. Nyangasa aliyasema hayo Machi 4,
2024 wakati akifungua mafunzo ya
Utekelezaji wa Sheria za Mamlaka ya
Maabara ya Mkemia Mkuu wa Serikali
kwa viongozi wa Halmashauri ya Wilaya
ya Kisarawe Mkoa wa Pwani.

“Mafunzo haya ya Utekelezaji wa sheria
za Mamlaka ya Maabara ya Mkemia Mkuu
wa Serikali yametusaidia sana kwani
kabla ya hapo hatukuwa na uelewa mzuri
juu ya kazi zinazofanywa na Mamlaka ya
Maabara ya Mkemia Mkuu wa Serikali.
Sisi tunapata kesi nyingi za Watoto
waliobakwa na nyinginezo, hivyo kupitia
mafunzo haya tumeona hakuna sababu
ya kushindwa kumsaidia mwananchi wa

kawaida kwa kutokujua taratibu” alisema.

Hata hivyo, Mhe. Mkuu wa Wilaya
amemshukuru na kumpongeza Rais wa
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Dkt.
Samia Suluhu Hassan, kwa kazi kubwa
anayofanya ya kuboresha mazingira ya
utendaji kazi kwa kuwezesha Mamlaka
kununua mitambo ya kisasa ya gharama
kubwa na hivyo kurahisisha utendaji kazi
na upatikanaji wa haki kwa wakati.

Kwa upande wake Mkurugenzi wa
Huduma za Ubora wa Bidhaa na
Mazingira, kutoka Mamlaka ya Maabara
ya Mkemia Mkuu wa Serikali, Sabanitho
Mtega, alibainisha kuwa Mamlaka
imekuwa ikitoa mafunzo kwa wadau na
watumishi wa Serikali ambao
wanashirikiana nao katika shughuli
mbalimbali.

“Ni vibaya sana kudhani kila mmoja
anajua majukumu unayofanya, lakini kwa
mafunzo haya yatasaidia kujua Mamlaka
inafanya nini  na huduma gani
zinatolewa, na wapi wanakoweza
kuzipata" alisema Mtega.

Mbali na mafunzo hayo Mamlaka ya

Maabara ya Mkemia Mkuu wa Serikali,
pia imetoa vitakasa mikono (Sanitizer) na
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kuvikabidhi kwa uongozi wa Halmashauri hiyo ili vitumike katika kuwasaidia
kujikinga na maambukizi mbalimbali.

“Ni vibaya sana kudhani kila mmojaanajua majukumu unayofanya, lakini kwa
mafunzo haya yatasaidia kujua Mamlaka inafanya nini na huduma gani zinatolewa,
na wapi wanakoweza kuzipata” alisema Mtega.

Mbali na mafunzo hayo Mamlaka ya Maabara ya Mkemia Mkuu wa Serikali, pia
imetoa vitakasa mikono (Sanitizer) na kuvikabidhi kwa uongozi wa Halmashauri hiyo
ili vitumike katika kuwasaidia kujikinga na maambukizi mbalimbali.

®

\x&soh"‘ ® '~ % ,
X UKUMBI WA MKUTANO %

Mkuu wa Wilaya ya Kisarawe, Mhe. Fatma Nyangasa (aliyekaa katikati) akiwa na
wajumbe wa Kamati ya Ulinzi na Usalama ya Wilaya, Wakuu wa Idara na Vitengo
wa Halmashauri ya Kisarawe, mara baada ya kukamilika kwa mafunzo ya
Utekelezaji wa Sheria za Mamlaka yaliyofanyika katika ukumbi wa mikutano wa
Kisarawe, Mkoa wa Pwani, Machi 4, 2024.

-*":

I &r . WA=
Meneja wa Ofisi ya Kanda ya Mashariki, Danstan Mkapa (aliyesimama)
akizungumza wakati wa mafunzo kwa Wakuu wa Idara na Vitengo wa
Halmashauri ya Kisarawe yanayofanyika Kisarawe, Mkoa wa Pwani.
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WAJASIRIAMALI WAASWA MATUMIZI SALAMA YA KEMIKALI

Na Jackson Monela

Wajasiriamali wadogo na kati
wanaozalisha bidhaa mbalimbali
zinazotokana na Kemikali mkoani Tanga,
wametakiwa kutumia kemikali hizo kwa
usalama ili zisiweze kuleta madhara pindi
wanapokuwa wakizitumia, kwani endapo
zitatumika bila kuzingatia usalama,
zinaweza kusababisha madhara makubwa
kwa binadamu na kuleta athari katika
mazingira.

Mkuu wa Wilaya ya Tanga, Joseph Kaji,
aliyasema hayo wakati wa akifungua
mafunzo ya matumizi salama ya kemikali
kwa wajasiriamali hao yaliyoandaliwa na
Mamlaka ya Maabara ya Mkemia Mkuu wa
Serikali, Ofisi ya Kanda ya Kaskazini, kwa
kushirikiana na 5IDO Mkoa wa Tanga.

“Kemikali ni nzuri ukiitumia vizuri ila
ukiitumia vibaya ina madhara makubwa.
Kemikali mkiitumia vizuri itawanyanyua
ila mkifanya mchezo ni hatari, nawaomba
sikilize kwa makini mafunzo hay ana
mkitoka hapa mkawe mabalozi wazuri
kwa wajasiriamali wenzenu ambao
wahatumia kemikali, wafikishieni elimu hii
mtakayopatiwa’, alisema Kaji.

Kwa upande wake Meneja wa Mamlaka ya
Maabara ya Mkemia Mkuu wa Serikali
Kanda ya Kaskazini, Eliamini Mkenga,
alisema lengo la mafunzo hayo ni
kuwafundisha Wajasiriamali wadogo na
wa kati namna sahihi ya matumizi salama
ya kemikali, kuzalisha salama na
kuhakikisha kila anayezungukwa na
wazalishaji hao anakuwa salama dhidi ya
madhara yanayoweza kuletwa na
kemikali.

“Kila mtu ana haki ya kujua aina ya
kemikali anayoitumia, kwa kujua madhara
yake, namna va kujikinga lakini pia
atahadhalishe jamii yake namna vya
kujikinga na kutumia kwa kuzingatia
usalama. Hivyo mafunzo hayo ni muhimu
kwa Wajasiriamali hawa na lazima
tufahamu kemikali ni rafiki lakini kuna
muda si rafiki na unatakiwa kuwa nayo
makini’, alisema Mkenga

Aidha, Mkenga alisema mafunzo hayo
ambayo yanatolewa na Mamlaka hiyo ni
muhimu kwa Wajasiriamali wanaotumia
kemikali na sio kuyadharau, kwani

yakitumika vizuri yatasaidia wajasiriamali
hao kuweza kusonga mbele zaidi na hata
kufikia kuwa wazalishaji wakubwa na si
wadogo au kati.
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Naye Meneja wa Shirika la Kuhudumia Viwanda vidogo (SIDO) Mkoa wa Tanga,
Niko Mahinya, alisema kuwa mafunzo hayo si muhimu tu kwa wazalishaji hao, bali
yanasaidia kuwakinga hata watumiaji wa bidhaa zitakazolishwa na wajasiriamali
hao, kwani wataweza kuzalisha bidhaa ambazo zitakuwa salama na ambazo
haziwezi kuwadhuru watumiaji wa bidhaa hizo.

Zaidiya Wajasiriliamali wadogo na kati zaidi 150 kutoka Halmashauri mbalimbali za
Mbalimbali za Mkoa wa Tanga, wameweza kushiriki kwenye mafunzo hayo va siku
mbili ya matumizi salama ya kemikali ambayo yameandaliwa na Mamlaka ya
Maabara ya Mkemia Mkuu wa Serikali, Kanda ya Kaskazini kwa kushirikiana na
SIDO.

Wajasiriamali wadogo na kati zaidi ya 50 wanaojihusisha na uzalishaji wa
bidhaa kutokana na kemikali maeneo mbalimbali ya Mkoa wa Tanga,
wakifuatilia mafunzo ya usimamizi salama wa kemikali kutoka kwa Mamlaka
ya Maabara ya Mkemia Mkuu wa Serikali kanda ya Kaskazini (GCLA), mafunzo
ambayo yalilenga kuwajenga uwezo katika usimamizi salama wa kemikali
pindi wanapokuwa kwenye uzalishaji wa bidhaa zao.

Mkuu wa Wilaya ya Tanga, Mhe. Joseph Kaji (aliyekaa katikati) akiwa pamoja
na wawakilishi wa Wajasiriamali wadogo na kati wa Mkoa wa Tanga,
wanaotumia kemikali kuzalisha bidhaa mbalimbali mara baada ya kufungua
mafunzo kwa Wajasiriamali hao yaliyoandaliwa na GCLA Ofisi ya Kanda ya
Kaskazini kwa kushirikiana na SIDO Mkoa wa Tanga, Mei 15 - 16, 2024.
Aliyekaa kulia ni Meneja wa Ofisi ya Kanda ya Kaskazini, Eliamini Mkenga na
kushoto ni Meneja wa SIDO Mkoa wa Tanga, Niko Mahinya.
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MADHARA YA SUMU YA MADINI YA RISASI

Na Judith Lema

Mamlaka ya Maabara ya Mkemia Mkuu
wa Serikali kupitia Kituo chake cha
Kudhibiti Matukio ya Sumu imefanya
mkutano na Waandishi wa Habari ili
kuwajengea uelewa zaidi juu ya Udhibiti
wa Madhara yatokanayo na sumu ya
madini ya risasi.

Mkutano  huo uliofanyika kwa
kushirikiana na Asasi isiyo ya kiserikali ya
Agenda ulilenga kuwakutanisha wadau
wanaohusiana na uzalishaji  rangi
ambapo ni sehemu moja wapo ya
upatikanaji wa sumu ya madini ya risasi
na vyombo vya habari.

Akizungumza wakati wa ufunguzi wa
mkutano huo, Mkuu wa Kituo cha
kuratibu Matukio ya Sumu nchini,
Yohana Goshashy, alisema kuwa sumu ya
Madini ya risasi yana athari kubwa kwa
maisha ya binadamu kwa kuwa
yanapelekea mfumo wa fahamu na
mfumo wa uzazi kuharibika pamoja na
kusababisha ugonjwa wa kupooza.

“Madhara ya madini haya ni makubwa
sana lakini uelewa wa wananchi bado sio
mkubwa kiasi hicho, ndio maana sisi
kama Kituo cha Kuratibu Matukio ya
Sumu ambacho kipo Mamlaka va
Maabara ya Mkemia Mkuu wa Serikali
tumeungana na Asasi ya Agenda ili
kupeleka msukumo na ujumbe huu kwa
wananchi kuweza kujua kwamba kuna
matukio yanayohusiana na sumu ya risasi
ambayo hatuwezi kuona mara moja
madhara yake kwa kuwa sumu hii ni
moja ya sumu ambayo madhara yake
yanachukuwa muda mrefu kuonekana,”
alisema Gashashy.

Aliongeza kuwa makundi makubwa
yanayoathirika kwa kiasi kikubwa ni
kundi la akina mama na Watoto. Hata
hivyo amebainisha sababu mbalimbali
zinazopelekea kuwepo kwa sumu ya
madini ya risasi nchini kuwa ni pamoja na
matumizi ya bidhaa zenye madini ya
risasi ikiwa ni pamoja na midoli ya
kuchezea watoto, uchakataji wa betri za
magari na ardhi ambayo imeathiriwa
inaweza kuwa chanzo kimojawapo cha
uzalishaji wa madini ya risasi.

Akisisitiza umuhimu wa elimu kwa jamii,
Goshashy alisema uelewa kwa wananchi
bado ni mdogo, hivyo Mamlaka kwa
kushirikiana na Asasi za Serikali na zisizo
za Serikali imeona ni vyema kutoa elimu
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kwa vyombo vya habari ambavyo vinaweza kuwafikia wananchi wengi kwa muda
mfupi na kwa upana mkubwa.

Kwa upande wake Dorah Swai, Afisa Programu kutoka Agenda, ametoa wito kwa
Serikali kuongeza nguvu katika kupiga vita matumizi ya rangi zenye madini ya risasi,
ikizingatiwa kuwa kiasi kikubwa cha madhara hayo yapo katika nchizinazoendelea

Ligees

e

for s teniceres future

WIKI YA KIMATAIFA YA KUJILINDA NA
MADHARA YA MADINI YA RISASI
22-28 Oktoba 2023

AFYA YAWATOTO TANZANIA

LINDA

Mkuu wa Kituo cha Taifa cha Kudhibiti Matukio ya Sumu, Yohana Goshashy
(katikati) akiongea na waandishi wa habari (hawapo pichani) katika mkutano wa
kutoa uelewa juu udhibiti wa sumu ya madini ya risasi. Mkutano huo ulifanyika
Oktoba 24, 2023 jijini Dar es Salaam, ikiwa ni katika kuadhimisha Wiki ya
Kudhibiti Sumu ya Madini ya Risasi ambayo huadhimishwa katika wiki ya tatu ya
mwezi Oktoba kila mwaka. Wengine kutoka kushoto ni Afisa Programu Mkuu,
Silvani Mng’anya na Afisa programu, Dorah Swai, kutoka kutoka Asasi isiyo ya
Serikali ya Agenda.

Baadhi ya waandishi
wa habari
wakimsikiliza Mkuu
wa Kituo cha Taifa

cha Kudhibiti
Matukio ya Sumu,
Yohana  Goshashy
{hayupo pichani)
akiongea  kwenye
mkutano wa
maadhimisho ya

= wiki ya Udhibiti
sumu ya Madini ya
risasi,
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DKT. JINGU ATAKA WATAALAM WA TIBA ASILI NATIBA

MBADALA KUWEZESHWA

Na Okello Thomas

Katibu Mkuu Wizara ya Afya, Dkt. John
Jingu ametoa wito kwa Mamlaka va
Maabara ya Mkemia Mkuu wa Serikali
(GCLA), kuwajengea uwezo wataalam wa
tiba asili na tiba mbadala ili waweze
kutoa huduma ilivo bora na salama kwa
jamii.

Dkt. Jingu alitoa wito huo alipotembelea
Mamlaka va Maabara ya Mkemia Mkuu
wa Serikali, Ofisi ndogo ya Dar es Salaam
Mei 27, 2024 ambapo alitembelea
maabara ya Sayansi Jinai Baiolojia na
Vinasaba.

Katibu Mkuu amewataka wataalam
kutoka Mamlaka ya Maabara ya Mkemia
Mkuu wa Serikali kufanya kazi kwa bidii
na ubunifu ili kuweza kuwasaidia
wataalam wa tiba asili na tiba mbadala
na wadau wengine kwani wana imani
kubwa na taasisi hii ya Mamlaka.

“lli wataalam wa tiba asili na tiba
mbadala waweze kufanya kazi vizuri ni
lazima wafanye kazi na Mamlaka vya
Maabara ya Mkemia Mkuu wa Serikali,
hivyo ni jukumu letu sote kama wizara na
taasisi kuhakikisha wataalam hawa
wanawezeshwa kwa kuwapa elimu na
kuchunguza bidhaa zao ili waweze
kuzalisha kwa ufanisi na kiutaalam bila
kuathiri afya za wananchi,” alisema Dkt.
Jingu.

Pia, Katibu Mkuu ametoa rai kwa
Mamlaka kuhakikisha inasimamia vyema
uzalishaji wa bidhaa mbalimbali nchini
zinazotumia kemikali ili kuendelea
kulinda usalama wa wananchi lakini pia
kuzalisha bidhaa ambazo zitakubalika
katika soko la kimataifa kupitia ubora.

Sambamba na  hilo, Dkt. Jingu
ameipongeza Mamlaka ya Maabara ya
Mkemia Mkuu wa Serikali kwa kazi nzuri
katika mnyororo mzima wa haki jinai
nchini kwani Mamlaka inasaidia sana
Mamlaka zinazohusika na haki jinai
zikiwemo Jeshi la Polisi na Mahakama
kwenye kutoa haki.

Kwa upande wake Mkurugenzi wa

Huduma za Sayansi Jinai, David Elias,
amemshukury  Katibu  Mkuu kwa
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kutembelea maabara ya Vinasaba na kujionea namna ambavyo uchunguzi wa
kimaabara unavyofanyika na pia kufahamu changamoto mbalimbali zinazowakabili
watalaam wa maabara. Pia, Mkurugenzi amekiri kupokea maagizo ya Katibu Mkuu na
kuhakikisha wanayafanyia kazi.

IREERRET

Mkurugenzi wa Huduma za Sayansi Jinai, David Elias (wa pili kutoka kushoto),
akimuonesha Dkt. John Jingu (kushoto), mazingira ya Ofisi ya Mamlaka, Dar es
Salaam. Wengine kutoka kulia ni Mkurugenzi wa Huduma za Taasisi, Evaclotida
Kapinga na Kaimu Mkurugenzi wa Uchunguzi wa Bidhaa na Mazingira, Dkt. Shimo
Peter

Katibu Mkuu Wizara ya Afya, Dkt. John Jingu (wa pili kutoka kushoto),
akimsikiliza Meneja wa Maabara ya Sayansi Jinai Baiolojia na Vinasaba, Fidelis
Bugoye (kushoto) akimuelezea namna ambavyo uchunguzi wa Vinasaba vya
Binadamu unavyofanyika kupitia mitambo iliyopo katika maabara hiyo.
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Picha ya kushoto: Mwezeshaji kutoka Chuo cha Taifa cha Usafirishaji (NIT), Pascal Duwe (aﬁyesimﬁmki wasilisha mada mbalimbali
zinazohusu usafitishaji zikiwemo Sheria, Kanuni, uendeshaji na utunzaji wa magari kwa madereva wa Mamlaka katika mafunzo ya
kundi la kwanza la madereva yaliyofanyika Dodoma Oktoba 28-29, 2023,

Picha ya kulia: Watumishi wa Mamiaka kutoka Ofisi ya Kanda ya Kat|, Dodoma wakifuatilia mafunzo ya huduma bora kwa mteja
yaliokuwa yakitolewa na Msimamizi wa Kitengo cha Mawasitiano na Uhusiano kwa Umma, Sylvester Omary (hayupo pichani).
Mafunzo hayo yalifanyika katika ukumbi wa Mamiaka jijini Dodoma Novemba 10, 2023,

. P
Picha ya kushoto: Mkemia Mkuu wa Serikali, Dkt. Fidelice Mafumiko (alivekaa katikati), akiwa pamoja watumishi kwenye hafla va
kuwapongeza watumishi wa Mamlaka kwa kufanikisha Maabara ya Chakula na Mazingira kuendelea na Ithibati baada ya
kufanyiwa ukaguzi na SADCAS kwa ithibati ya 1SO17025:2017.

Picha ya kulia: Wajumbe wa Baraza la Wafanyakazi wakifuatilia na kujadili taarifa mbalimbali zilizowasilishwa kwenye kikao cha
Baraza la Wafanyakazi kilichofanyika Novemba 16, 2023, jijini Dar es Salaam.

+ _'._..;.'.';I ’.. 2 -Ji)juf e e L -

Picha ya kushoto: Wanafunzi wa Udaktari wakifuatilia mafunzo yaliyokuwa yanatolewa na wataalam kutoka GCLA, kwa lengo la
kuwajengea uwezo katika kufahamu majukumu ya Mamliaka ambapo wanaweza wakashirikiana katika kutekeleza majukumu yao
mbalimbali ikiwemo katika ushiriki wa uchunguzi wa masuala ya jinai na kijamii ambayo yanahitaji utaalam wa madaktari na
uchunguzi wa kimaabara wa Mamlaka. Mafunzo yalifanyika katika ukumbi wa chuo hicho, Novemba 30, 2023, Kilimanjaro.

Picha ya kulia: Kaimu Mkemia Mkuu wa Serikali, David Elias {alivekaa katikati}, akiwa pamoja na viongozi pamoja na wajumbe wa
kikao kutoka Kurugenzi ya Huduma za Sayansi Jinai baada ya kufunga Kikao cha Menejimenti ya Mifumo ya Ubora kwa Kurugenziya
Huduma za Sayansi Jinai kifichofanyika katika ukumbi wa Ofisi ndego za Bunge (Austin Shaba), jijini Dar es Salaam Oktoba 30, 2023.
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Meneja wa Mamlaka Ofisi ya Kanda ya Kusini, Hadija Mwema (katikati), akimsikiliza mdau aliyetembelea banda la Mamlaka
kwenye Maonesho ya Fursa na Uwekezaji katika Sekta ya Madini yaliyofanyika mkoani Lindi.

Na Okello Thomas
hiyo kwani kwa sasa inaingia nchini kwa uhalali ambapo Mamlaka imesajili baadhi ya

Mamlaka ya Maabara ya Mkemia Mkuu maduka na wadau kwa ajili ya usambazaji na uuzaji kama bidhaa halali ambayo
wa Serikali imewashauri wachimbaji wa inaruhusiwa kutumika lakini kwa kuzingatia ni matumizi sahihi ikiwa ni pamoja na
madini kuchukua tahadhari juu ya wuvaaji wa vifaa kinga kama glovu wakati wa kukamatisha dhahabu lakini pia
matumizi ya kemikali aina ya zebaki na kujengea vyema mialo ili kuhakikisha haitasambai kwenye mazingira.

sodium cyanide ili kujikinga na madhara

: : % Naye, Meneja wa Mamlaka Ofisi ya Kanda ya Kusini, Hadija Mwema alisema Mamlaka
ya afya pamoja na kulinda mazingira.

itaendelea kujenga uwezo na ujuzi kwa wachimbaji kuhusu namna ya kudhibiti
Mkurugenzi wa Huduma za Udhibiti atharizinazotokana na utumiaji wa zebaki kwenye uchenjuaji wa dhahabu.

kutoka Mamlaka ya Maabara ya Mkemia
Mkuu wa Serikali, Daniel Ndiyo
aliyasema hayo wakati wa utoaji elimu
kwa umma kwenye Maonesho ya Fursa
na Uwekezaji katika Sekta ya Madini
yaliyofanyika Ruangwa mkoani Lindi
kuanzia Agosti 21 hadi 26, 2023, katika
viwanja vya Ruangwa.

“Napenda nitoe wito kwa wachimbaji
wadogo wanaotumia kemikali aina ya
zebaki na wachimbaji wa kati
wanaotumia kemikali aina ya sodium
cyanide katika kuzalisha dhahabu kuwa,
wazitumie kemikali hizi kwa kuzingatia
taratibu  kwa  kufuata  miongozo
inayohitajika lakini pia kufuata taratibu i
ambazo zinahusisha matumizi salama T 2o

yakemikali," alisema Ndiyo. Mkurugenzi wa Huduma za Udhibiti, Daniel Ndiyo (alivevaa miwani), akiwa na
Meneja wa Mamlaka Ofisi ya Kanda ya Kusini, Hadija Mwema (aliyevaa kilemba),
pamoja na watumishi wa Mamlaka baada ya Maonesho ya Fursa na Uwekezaji
katika Sekta ya Madini yaliyofanyika mkoani Lindi.

N

.

Aidha, Mkurugenzi amewasihi watumiaji
wa zebaki kuendelea kutumia kemikali
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) MKEMUA woweittor

Na Okello Thomas

Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano

wa Tanzania, Mhe. Dkt. Philip Mpango
amewapongeza wafanyakazi nchini kwa
kuadhimisha  Sikukuu ya Wafanyakazi
Duniani.

Mhe. Mpango alitoa pongezi hizo wakati wa
Sherehe za Maadhimisho ya Siku vya
Wafanyakazi Duniani (Mei Mosi),
yaliyofanyika kitaifa katika uwanja wa Sheikh
Amri Abeid jijini Arusha Mei 1, 2024.

“Niwashukuru kwa mchango wenu adhimu
katika ujenzi wa Taifa letu. Kama yalivyo
makundi mengine kwenye jamii, kundi la
wafanyakazi lina mchango mkubwa sana
katika ujenzi wa nchi yetu. Serikali itaendelea
kuimarisha mazingira ya kazi ikiwemo
kuboresha maslahi ya wafanyakazi kadri hali
ya uchumi itakavyoruhusu,” alisema Dkt
Mpango.

Aidha, Makamu wa Rais alitoa wito kwa
wafanyakazi, kuendelea kutekeleza
majukumu yao kwa bidii, maarifa, uadilifu na
kwa moyo wote, huku akiwataka kutanguliza

maslahi ya Taifa mbele na kuendelea
kuongeza tija katika utendaji kazi. Pia,
amevisihi vyama vya wafanyakazi

kushirikiana na Serikali na Waajiri kuhakikisha
wanaongeza tija kwenye maeneo yao ya kazi
kwa manufaa ya Taifa na wafanyakazi
wenyewe, sambamba na kupaza sauti kuhusu
madai va wafanyakazi.

Kwa upande wake Meneja wa Mamlaka Ofisi
ya Kanda ya Kaskazini, Eliamini Mkenga
amewataka watumishi wa Mamlaka ya
Maabara ya Mkemia Mkuu wa Serikali kuwa
wabunifu katika utendaji kazi na pia
amewashukuru watumishi wa Mamlaka
kutoka kanda mbalimbali kuungana na
wafanyakazi wote nchini kuadhimisha Siku ya
Wafanyakazi Duniani.

Jackson  Mwijage ambaye amekuwa
Mtumishi Bora wa mwaka kutoka Mamlaka,
amemshukuru Mkemia Mkuu wa Serikali, Dkt.
Fidelice Mafumiko kwa kuwezesha watumishi
kufanya kazi katika mazingira rafiki pamoja na
kuwahamasisha  watumishi kuendelea
kufanya kazi kwa weledi ili kufikia malengo ya
Mamlaka. Pia, Mwijage amewasihi watumishi
kuendelea kufanya kazi kwa umoja,
mshikamano, upendo na kuendelea kujituma
huku wakimtanguliza Mungu.
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Watumishi wa Mamlaka ya Maabara ya Mkemia Mkuu wa Serikali wakiwa
kwenye Maandamano Siku ya Wafanyakazi Duniani (Mei Mosi), kuelekea
kwenye uwanja wa Sheikh Amir Abeid - Arusha.

Watumishi wa Mamlaka ya Maabara ya Mkemia Mkuu wa Serikali wakiwa
kwenye Sherehe za Siku ya Wafanyakazi Duniani (Mei Mosi).

“Niwashukuru kwa mchango wenu adhimu katika ujenzi wa Taifa letu. Kama
yalivyo makundi mengine kwenye jamii, kundi la wafanyakazi lina mchango
mkubwa sana katika ujenzi wa nchi yetu. Serikali itaendelea kuimarisha
mazingira ya kazi ikiwemo kuboresha maslahi ya wafanyakazi kadri hali ya
uchumiitakavyoruhusu,”

Dkt. Mpango - Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania
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MEKEMIA vowetitter

MAMLAKA YAPONGEZWA KWA KUFANYA UCHUNGUZ|

KWA WAKATI

Na Judith Lema

Mamlaka ya Maabara ya Mkemia Mkuu
wa Serikali imepongezwa kwa kufanya
uchunguzi wa kimaabara wa sampuli
mbalimbali za makosa ya jinai kwa muda
mfupi  na  kupelekea kukamilisha
upelelezi kwa wakati na mashauri
kusikilizwa mahakamani kwa wakati.

Pongezi hizo zilitolewa na Mkuu wa
Upelelezi wa Makosa ya Jinai, Mkoa wa

Mtwara Mrakibu Mwandamizi wa Polisi.

Adam Salim Amiri, wakati akifungua
Mafunzo ya Usimamizi wa Sampuli za
Makosa ya Jinai, yaliyofanyika Disemba
16, 2023, Masasi Mtwara yaliyojumuisha
maafisa wa Jeshi la Polisi kutoka mikea
ya Lindi na Mtwara, Madaktari na
Wataalam wa Maabara wanaohusika na

mnyocroro wa sampuli za makosa ya jinai.

“Napenda kuipongeza Mamlaka ya
Maabara va Mkemia Mkuu wa Serikali
kwa kazi kubwa inayofanya katika
uchunguzi wa kimaabara wa sampuli
mbalimbali za makosa ya jinai na
kusaidia kukamilisha upelelezi kwa
wakati na mashauri kusikilizwa

mahakamani kwa wakati na hivyo
kuchangia upatikanaji wa haki kwa
wakati,” alisema Mrakibu Mwandamizi
wa Polisi, Amiri.

Aidha, Mkuu wa Upelelezi wa Makosa ya
Jinai, Mkoa wa Mtwara, SSP Amiri,
alisisitiza kuwa mafunzo ya kuwajengea
uwezo wadau ambao wanahusika katika
mnyororo mzima wa uchukuaji wa
sampuli au vielelezo na kuviwasilisha
Mamlaka ya Maabara ya Mkemia Mkuu
wa Serikali kwa uchunguzi wa kimaabara
ni muhimu, kwa vile upatikanaji wa
matokeo sahihi ya uchunguzi wa
vielelezo hivyo, huchangiwa kwa kiasi
kikubwa na ufanisi wa hatua za awali za
uchukuaji wa vilelezo hivyo, ufungashaji
na usafirishaji.

Kwa upande mwingine SSP.  Amiri
alidokeza umuhimu wa uchunguzi wa
kisayansi  katika  ulimwengu  wa
utandawazi kuwa ndio msingi mkubwa
wa kujenga kesi mahakamani.

“Niwaombe washiriki wote wa mafunzo
haya kuzingatia mambo

mtakayoelekezwa na kwenda kuyafanyia
kazi na hatimaye kuleta mabadiliko
makubwa katika kusimamia mnyororo
mzima wa Haki Jinai kama anavyosisitiza
Mheshimiwa Rais”, alisema.

Kwa upande wake Kaimu Meneja wa
Ofisi ya Kanda ya Kusini, Hosea Hosea,
alisema kuwa mafunzo hayo yakitumiwa
kwa usahihi yatasaidia ukusanyaji wa
sampuli, ufungashaji wa sampuli na
usafirishaji wa sampuli ulio sahihi ambac
utasaidia Mamlaka kufanya uchunguzi
na kupata majibu sahihi ambayo mwisho
wa siku yatasaidia upelelezi na utoaji wa
haki.

Naye, Mkuu wa Kitengo cha Jinai Mkoa
wa Lindi, Mrakibu Msaidizi wa Polisi,
Alton Nelson Mkonyi, akifunga mafunzo
hayo alisema, mafunzo hayo yatakuwa
yamefikia mafanikio iwapo washiriki wa
mafunzo hayo wataenda kuyatendea
kazi yale waliyojifunza na hivyo
kutekeleza azma ya vyombo vya Serikali
va kutoa haki kwa watu na kwa wakati.

Mgeni Rasmi na Mkuu wa Upelelezi wa Makosa ya Jinai Mkoa wa Mtwara, Mrakibu Mwandamizi wa Polisi, Adam Salim Amiri
(alivekaa katikati) akiwa pamoja na wawezeshaji na washiriki wa mafunzo ya Usimamizi wa Sampuli za Makosa ya Jinai
yaliyofanyika katika Ukumbi wa Hoteli ya Emirates Masasi Mtwara Disemba 16, 2023.
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Na Okello Thomas

Mamlaka ya Maabara ya Mkemia Mkuu
wa Serikali imefanya bonanza la
wafanyakazi wa Makao Makuu Dodoma
ha Ofisi ndogo ya Dar es Salaam lengo
likiwa ni kuimarisha afya pamoja na
kuimarisha umoja na mshikamano
miongoni mwa watumishi.

Akizungumza wakati akifungua bonanza
hilo lililofanyika katika fukwe za Hoteliya
South Beach Resort iliyopo Kigamboni
jijini Dar es Salaam Juni 2, 2024, Mkemia
Mkuu wa Serikali Dkt. Fidelice Mafumiko
alisema kuwa michezo ni moja ya
kipaumbele cha taasisi, hivyo ni vyema
kushiriki ufanyaji wa mazoezi kwani
michezo huchochea utimamu wa mwili
na akili na kuboresha utendaji wa kazi.

"Afya ni mtaji, hivyo tuiunge mkono
Serikali katika kuhamasisha ufanyaji wa
mazoezi ili  kuimarisha afya na
kupambana na magonjwa
yasiypambukiza kwa hiyo, ufanyikaji wa
bonanza hili sio tu kwa ajili ya afya za
watumishi bali pia ni utekelezaji wa
maelekezo ya Serikali. Nitoe rai kwa
watumishi wenzangu kuendelea na
tamaduni ya kufanya mazoezi
kwasababu michezo ni afya.

Aidha, Dkt. Mafumiko amewataka
watumishi kuendelea kufanya kazi kwa
bidii, weledi na maarifa ili kuhakikisha
taasisi inafikia malengo na kutekeleza
vyema majukumu yake iliyopewa na
Serikali. Pia, aliwapongeza watumishi
kwa kujitokeza kushiriki katika michezo
mbalimbali ikiwemo mpira wa miguu,
mpira wa pete, michezo ya jadi kama vile
kuvuta kamba, karata na drafti.

Kwa upande wake Mkurugenzi wa
Huduma za Taasisi, Evaclotida Kapinga
alieleza  kuridhishwa na  namna
watumishi  walivyohamasika kushiriki
bonanza hilo na pia alitoa wito kwa
watumishi wa Mamlaka kuendelea
kujitokeza kwa wingi katika kushiriki
ufanyaji wa mazoezi ya kila siku.

Naye Mwenyekiti wa Kamati ya Bonanza
hilo, Ernest Lasti amemshukuru Mkemia
Mkuu wa Serikali, Dkt. Fidelice Mafumiko
kwa kujali suala la utimamu wa afya va
watumishi wake na ameahidi kwa niaba
ya watumishi wa Mamlaka kuendelea na
ufanyaji wa mazoezi kama ilivyo kwenye
ratiba ya kila siku jioni baada ya kazi.

Mkemia Mkuu wa Serikali, Dkt. Fidelice Mafumiko (katikati), akiongea wakati
akifungua Bonanza kwa watumishi wa Mlamlaka ya Maabara ya Mkemia Mkuu
wa Serikali, Makao Makuu na Ofisi ndogo lililofanyika Juni 2, 2024 katika ufukwe
wa Hoteli ya South Beach Resort ifiyopo Kigamboni, Dar es Salaam.

g na timu ya T
kwenye mchezo wa mpira wa pete.

Mkemia Mkuu wa Serikali, Dkt. Fidelice
Mafumiko (kushoto), akimkabidhi
Mohammed Mdemu kombe la mshindi
wa kwanza wa mpira wa miguu.
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D) MKEMIA ettt

WENYE CHANGAMOTO YA USIKIVU WAPEWA ELIMU YA KEMIKALI

Na Judith Lema

Watu wenye changamoto ya usikivu
(viziwi) waliopo katika Manispaa vya
Mtwara, wamepatiwa mafunzo vya
matumizi na utunzaji salama wa kemikali
kutoka Ofisi ya Kanda ya Kusini Mtwara.

Akizungumza wakati wa ufunguzi wa
mafunzo hayo yaliyofanyika Juni 13,
2024 katika Hoteli ya Laso View, Mtwara,
Meneja Ofisi ya Kanda ya Kusini, Hadija
Mwema, alisema kuwa mafunzo hayo
yamelenga kuwapa elimu kuhusu athari
za kemikali kwa vile baadhi yao
wanafanya biashara ndogo ndogo
zinazohusisha matumizi ya kemikali.

“Watu hawa wanafanya biashara ndogo
ndogo zikiwemo utengenezaji wa batiki,
utengenezaji wa sabuni na wanatumia
hizi kemikali katika kufanya shughuli zao
za kila siku za ujasiriamali. Hivyo kwa
mafunzo haya watapata uelewa wa
namna bora ya kujikinga na kutumia njia
salama wakati wanatekeleza shughuli
zao" alisema.

Meneja alisisitiza kuwa, kemikali ni
muhimu katika kila hatua ya maisha ya
mwanadamu iwe katika nyanja za
kiuchumi, afya, kilimo na uzalishaji wa
bidhaa mbalimbali nchini. Hata hivyo,
amesema kuwa, pamoja na faida nyingi
zinazoweza kupatikana kutokana na
mnyororo wa biashara ya kemikali, ndani
yake zinabeba hali hatarishi kwa afya na

mazingira endapo zitatumika bhila
kufuata taratibu zilizopo.
“Wote tufahamu kuwa, kemikali

zinabeba hali hatarishi ikiwemo kuwaka
moto na kuleta madhara na viambata
hatari kwa afya na mazingira. Ndiyo
maana Mamlaka ya Maabara ya Mkemia
Mkuu wa Serikali imeandaa mafunzo
haya kwa kundi hili maalumu ili kuwapa
elimu ya matumizi sahihi ya kemikali na
hivyo kuwawezesha kutekeleza
majukumu yao va kila siku kwa usalama
zaidi huku wakilinda afya na mazingira
dhidi ya athari za kemikali” alisema.

Kwa upande wake Mkurugenzi Mtendaji
wa Taasisi ya Maendeleo ya Viziwi
Tanzania (TAMAVITA) Kelvin Nyema,
ameishukuru Mamlaka ya Maabara ya
Mkemia Mkuu wa Serikali kupitia Ofisi
yake ya Kanda ya Kusini Mtwara, kwa
kuwapatia elimu ya athari za kemikali
kwa viziwi wa manispaa ya Mtwara,
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Alidokeza kuwa ni ngumu sana kwa viziwi walio pembezoni kupata mafurnzo kama
hayo. Hata hivyo ametoa wito kwa asasi zingine kuiga mfano wa Mamlaka ya
Maabara ya Mkemia wa Serikali kwa kutoa mafunzo mbalimbali kwa viziwi kwa lengo
la kuwawezesha kupata uelewa wa masuala mbalimbali.

Naye mmoja wa washiriki wa mafunzo hayo, Mwashamba Abbas, kupitia mkalimani
wa lugha ya alama Ally Ewesu, ameishukuru Ofisi ya Kanda ya Kusini kuwapatia
mafunzo hayo na kusema kuwa kupitia mafunzo hayo wameweza kujifunza mambo
mengi sana.

“Kupitia mafunzo haya tumeweza kujifunza kuhusu matumizi salama ya kemikali na
madhara ambayo yanaweza kutokea kutokana na matumizi mabaya ya kemikali na
pia tumeweza kujifunza namna ya kujikinga na madhara ya kemikali, mambo
ambayo viziwi kuyafahamu ilikuwa ni ngumu sana”. Alisema Mwashamba.

Meneja, Ofisi ya Kanda ya Kusini, Hadija Mwema, (katikati waliokaa) akiwa na
washiriki wa Mafunzo ya Matumizi na Utunzaji Salama wa Kemikali kwa watu
wenye changamoto ya usikivu (viziwi) kutoka Manispaa ya Mtwara, mara baada
ya kukamilika kwa mafunzo hayo, wengine katika picha ni Mtendaji Mkuu, Taasisi
ya Maendeleo kwa Viziwi Tanzania (TAMAVITA) Makao Makuu Dodoma, Kelvin
Nyema (kulia waliokaa), Mtumishi wa Mamlaka kutoka Ofisi ya Kanda ya Kusini
Mtwara, Hosea Hosea (kushoto waliokaa) na Mtumishi wa Mamlaka kutoka
Kanda ya Kusini Mtwara, Elisha Kibonde (wa kwanza kulia waliosimama).

Lightness Msuya
(aliyesimama)
akiuliza swali
kuhusu Utaratibu
wa kupata vipimo
vya kujua uhalali
wa mtoto kwa
mzazi Mafunzo ya
Matumizi na
Utunzaji Salama
wa Kemikali kwa
watu wenye
. changamoto ya
usikivu  (viziwi)
kutoka Manispaa
ya Mtwara.
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Na Judith Lema

Mamlaka ya Maabara ya Mkemia Mkuu
wa Serikali (GCLA) imetoa zawadi kwa
wanafunzi na walimu waliofanya vizuri
zaidi kitaifa kwenye masomo ya Kemia,
Fizikia na Baiolojia kidato cha Nne, 2022
na Kidato cha sita 2023,

Akizungumza wakati wa kutoa zawadi
hizo Juni 7, 2024 jijini Dar es Salaam,
Katibu Mkuu Wizara ya Afya, Dkt. John
lingu alisema kuwa wanafunzi hao
wanastahili pongezi kwa kufanya vizuri
zaidi kitaifa katika masomo ya sayansi na
kutumia vizuri fursa ambayo Serikali
imewekeza katika sekta ya elimu nchini.

“Wanafunzi mmefanya vizuri katika
masomo yenu na ndiyo maana leo hii
tupo hapa kwa lengo moja tu la
kuwapongeza kwa sababu mmefanya
jambo kubwa, jambo zuri. Mnastahili
pongezi, huu uwekezaji ambao Rais
Samia anaendelea kufanya kwenye sekta
zote, sasa nyie mmetumia fursa hiyo
vizuri na leo tunawapongeza”alisema.

Dkt. Jingu, alisema kuwa Sayansi ni
dunia ya leo na ya kesho na ndiyo
inayotoa  majawabu  va  mambo
makubwa ya mustakabali wa maisha
yetu, iwe kwenye kilimo, ufugaji, afya na
mengineyo. Amesema kuwa Serikali
imeendelea kuwekeza katika maeneo ya
sayansi, uwekezaji mkubwa kuanzia
shuleni hadi kwenye vyuo vya mafunzo
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Katibu Mkuu Wizara ya Afya, Dkt. John Jingu (kulia), akimkabidhi cheti Malaika
Wankanga ambaye alikuwa mshindi wa kwanza kitaifa kwa upande wa
wasichana katika somo la kemia mwaka 2022,

ili wanafunzi waive vizuri na kuwa mabhiri
na kuleta majawabu ya changamoto
mbalimbali zinazoikabili jamii.

Akizungumza kuhusu Mamlaka vya
Maabara ya Mkemia Mkuu wa Serikali
Dkt. Jingu alisema GCLA ni chombo
muhimu sana katika Maisha ya nchi yetu
na pia kwenye sekta ya afya ni moja ya
nguzo kubwa na kwenye mnyororo wa
haki jinai husaidia vyombo
vinavyohusika na utoaji wa haki jinai,
kutenda kazi zao vizuri katika kuleta
haki na kwa jamii husaidia kupata
majawabu ya Kisayansi.

“Natoa wito kwa Mamlaka ya Maabara ya
Mkemia Mkuu wa Serikali kuendeleza
zoezi hilo na kuongeza ubunifu wa mara
kwa mara wa kuwazawadia wanaofanya
vizuri na kuendelea kushirikiana na
watoa mafunzo ili mwisho wa siku jamii
iweze kuchangia kupata wanasayansi
walioandaliwa vizuri na wenye kutoa
majawabu” alisema Katibu Mkuu.

Vile vile alitoa wito kwa wadau wengine
kuongeza nguvu na uwekezaji kwenye
maeneo ya sayansi ili wanasayansi wetu
wapate mazingira mazuri ya kusoma.

“Ni muhimu sana tuendelee kuwekeza
katika eneo la sayansi, tuwe na
wanasayansi mahiri ambao watajibu
masuala makubwa ambayo
yanayosumbua maisha yetu katika
nyanja mbalimbali, kwani dunia ya leo
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na dunia ya kesho itatanabainishwa na
sayansi, kwa hiyo lazima tuendelee

kuwekeza katika maeneo ya sayansi,
aliongeza Dkt. Jingu.

Aidha, aliwashukuru wazazi na walezi
kwa malezi mazuri kwa vijana hao na
kueleza kuwa malezi ndiyo yanaamua
mustakabali wa mtoto achukue mkondo
upi wa maisha. Amesisitiza kuwa wazazi
ndio wanaotengeneza dunia na ikiwa
wazazi wataacha kutimiza wajibu wao
kama walezi matokeo yake ni kupata
watu katika jamii wanaokuwa mzigo,
amewasisitiza wazazi kuwekeza kwenye
maadili mazuri kwa watoto wao ikiwa ni
pamagja na kupenda kufanya kazi na
kuwa na tabia njema.

Kwa upande wake Mkemia Mkuu wa
Serikali, Dkt. Fidelice Mafumiko,
amesema, jumla ya wanafunzi 384
wametunukiwa vyeti tangu kuanzishwa
kwa utaratibu huo mwaka 2007 na
walimu 48 wamepongezwa. Amesema,
Mamlaka ina mpango wa kuongeza
kuwatunuku wanafunzi watakofanya
vizuri zaidi kitafa katika somo la Hisabati
kuanzia 2025.

Naye Munge Daniel, mwakilishi wa
Wanafunzi waliofanya vizuri kitaifa
katika masomo ya Sayansi akiongea kwa
niaba ya wanafunzi wenzake amesema
kuwa pongezi na zawadi hizo zimewapa
motisha kubwa sana kwao kwa vile
zinawapa hamasa kuendelea kupigania
ndoto zao ziweze kuishi, na pia zinawapa
hamasa wadogo zao na wanafunzi
wengine kufanya bidii ili nao wafikie
hatua kama yao.

Mwakilishi wa Wazazi ambaye pia ni
Katibu wa Bunge Ila Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania Mhe. Nenelwa
Mwihambi, akiongea kwa niaba ya
wazazi wa watoto waliofanya vizuri zaidi
kitaifa kwenye masomo ya sayansi
ameishukuru Serikali kupitia Mamlaka ya
Maabara ya Mkemia Mkuu wa Serikali
kwa wazo hilo zuri na ubunifu huo
ambao amesema unaleta motisha
kubwa sana kwa Watoto na kwa wazazi
pia. Aidha, amewashukuru wanafunzi

hao kwa kuwaheshimisha na pia
amewashukuru walimu kwa
kuwawezesha wanafunzi hao kufikia
hatua hiyo.




MKEMIA vowetetter

WAKAGUZ]I WATAKIWA KUONGEZA L

Na Sylvester Omary

Mkemia Mkuu wa Serikali, Dkt. Fidelice
Mafumiko, amewataka Wakaguzi wa
Kemikali na Maabara za Kemia kuongeza
ufanisi katika utekelezaji wa majukumu
yao kwa lengo la kuleta tija na kuongeza
mapato kwa Mamlaka.

Mkemia Mkuu wa Serikali, aliyasema
hayo Juni 9, 2024 wakati akifunga kikao
kazi cha mwaka cha Wakaguzi wa
Kemikali na Maabara ya Kemia
kilichofanyika katika Ofisi za Makao
Makuu ya Mamlaka ya Maabara ya
Mkemia Mkuu wa Serikali jijini Dodoma.

“Tunapaswa kuzidisha juhudi vya
kuongeza vyanzo vya mapato ili kuweza
kuleta ufanisi katika utekelezaji wa
majukumu yetu. Tunapaswa kutambua
huu ni wajibu wetu na tusipotekeleza sisi
hakuna atakayeweza kutekeleza,
Maazimio yote tuliyokubaliana katika
kikao hiki tukayafanyie kazi na
kuyawekea mkakati wa kuyatekeleza na
nani anatekeleza ili isije kuwa na
mshangao tutakapokuja kukutana tena
kwenye kikao kijacho.

Tutaangalia namna bajeti itakavyokuwa
ili ikiwezekana vikao hivi kufanyika mara
mbili kwa mwaka badala ya mara moja.
Naamini kamati kwa kushirikiana na
wataalam wa  fedha tunaweza
kufanikisha hili katika mwaka wa fedha
2024/2025 ingawa bajeti
imeshapitishwa, kupanga ni kuchagua
naamini inawezekana” alisema Dkt
Mafumiko.

Aidha, amezipongeza ofisi za Kanda kwa
kujitahidi  kukusanya mapato hali
iliyopelekea kuwa zaidi ya asilimia sabini
kwa baadhi ya Kanda huku Kanda ya
Mashariki ikiwa kwenye asilimia tisini na
moja, hali iliyopelekea kuanza kutoa
tuzo kwa baadhi ya Wakaguzi waliofanya
vizuri zaidi kwenye maeneo yao ya kazi.

“Mawasilisho  vyalivowasilishwa na
Meneja wa Kanda vameonesha kuleta
mafanikio katika ukusanyaji wa mapato
kwa sababu hakuna sehemu ambayo
tuko chini ya asilimia 70. Hatua hii
tuliyofikia tunapaswa kujipongeza kwa
sababu  wote  tumechangia na
tunapaswa kuendelea kuongeza nguvu
zaidi ili kufikia malengo tunayojiwekea.
Kupitia mkutanc huu tutatoa zawadi
kwa wakaguzi na waratibu wa ukaguzi
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na usajili wa kanda na wa Makao Makuu.
Kwa kuanza tutaanza na hizi mbili na
Utaratibu huu utakuwa unafanyika kila
mwaka ikiwa ni sehemu ya kuwapa
motisha ya utendaji kazi kwa wakaguzi
wa Mamlaka. Katika mwaka ujao
tutaanza kutoa zawadi hizi kwa Ofisi za
Kanda ambazo zimefanya vizuri zaidi

katika utekelezaji wa majukumu yake”

alimaliza Mkemia Mkuu wa Serikali.

Akiongea baada ya kupokea tuzo ya
Mkaguzi bora zaidi kutoka Ofisi ya Kanda
ya Kati, Revocatus Mwamba,

ameshukuru kwa kupokea tuzo hiyo na
anaamini itamfanya kuongeza juhudi
zaidi katika utekelezaji wa majukumu.

= :
Mkemia Mkuu wa Serikali, Dkt.

“Kwanza namshukuru sana Mkemia
Mkuu wa Serikali kwa kuweza kutoa tuzo
hizi, binafsi sikutarajia kama kuna kitu
kama hiki kwa sababu huwa natekeleza
majukumu yangu kwa kuzingatia Sheria,
Kanuni na Taratibu kama mtumishi wa
Umma. Kumbe tunapofanya hivyo kuna
watu wengine wanatuangalia na kuona
kile tunachokifanya kwa namna nyingine
inatia moyo sana. Tuzo hii kwangu
imeongeza hali zaidi katika kutekeleza
wa majukumu yangu na inanifanya
kujituma katika kazi na nawasihi
watumishi wenzagu kutambua kwamba
tunapotekeleza kazi zetu kuna watu
wanatuangalia na kutupima” alisema
Mwamba.

Fidelice Mafumiko (kulia), akimkabidhi tuzo

Georgina Kilindo (kushoto), kwa kufanya vizuri katika ukaguzi wa kemikali ha
usajili wa kemikali katika Mkutano Mkuu wa mwaka wa Wakaguzi wa Kemikali na
Maabara za Kemia uliofanyika kwa siku mbili kuanzia Juni 8 hadi 9, 2024, jijini

Dodoma.

o

- g o
Mkemia Mkuu wi

Serikali, Dkt. Fidelice Mafumiko (katikati),

akiwa na viongozi

pamoja na washiriki wa Mkutano Mkuu wa mwaka wa Wakaguzi wa Kemikali na
Maabara za Kemia uliofanyika kwa siku mbili kuanzia Juni 8 hadi 9, 2024, jijini

Dodoma.
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WADAU WATAKIWA KUWA NA UELEWA WA KEMIKALI

Na Mwanaheri Jazza

Taasisi za Umma na binafsi zimetakiwa kutenga
bajeti Kwa ajili ya kuwawezesha wataalam
wanaojishughulisha na masuala ya kemikali
kuendelea kupata elimu sahihi ya matumizi salama
ya kemikali ili kulinda Afya zao pamoja na
mazingira.

Akizungumza mkoani Kigoma katika mafunzo ya
kuwajengea uelewa wa Sheria ya Usimamizi na
Udhibiti wa Kemikali kwa taasisiza umma na wadau
wa kemikali, Mkurugenzi wa huduma za Udhibiti
kutoka Mamlaka ya Maabara ya Mkemia Mkuu wa
Serikali, Daniel Ndiyo, alisema wataalam hao
wanapokuwa na elimu sahihi kuhusu kemikali
watailinda jamii yote na watanzania kwa ujumla na
kuwa nafasi kubwa ya kufanya kazi.

"Niziombe Taasisi za Umma, binafsi pamoja na
waajiri wengine wote ambao wanajihusisha na
masuala ya kemikali wajitahidi kutenga bajeti Kwa
ajili ya kuwawezesha wataalam wa kemikali kupata
elimu sahihi Kwa sababu mtu anapokuwa na elimu
sahihi kuhusiana na matumizi ya kemikali
atamlinda  mwenzake, atailinda jamii vya
Watanzania, vile vile atajilinda yeye mwenyewe
anapotekeleza majukumu yake" alisema Daniel
Ndiyo.

Akimwakilisha Mkuu wa Mkoa wa Kigoma, Thobias
Andengenye, katika mafunzo hayo, Katibu Tawala
Msaidizi wa Biashara na Uwekezaji Kigoma,
Deogratius  Sangu, amewataka wadau hao
kusimamia Sheria ya Usimamizi na Udhibiti wa
Kemikali za Viwandani na Majumbani Namba 3 ya
Mwaka 2003, pamoja na Kanuni zake za Mwaka
2020, pindi wanapotekeleza majukumu yao.

"Ndugu washiriki Mkoa wa Kigoma ukiwa ni
sehemu ya nchi hii na ukiwa na bandari za kuingiza
au kutoa shehena za kemikali nchini, nao pia
unaguswa na matakwa ya Sheria hii"alisema/”
Deogratius Sangu.

Kwa upande wake mshiriki wa mafunzo hayo
kutoka Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA),
Gwakisa Maseba, alisema mafunzo hayo
yameongeza uwezo na ari ya kufanya kazi kwa bidii
pamoja na kuimarisha ushirikiano na wataalamu wa
kemikali.

"Kwetu sisi mafunzo haya yametuongezea uwezo
na ari ya kufanya kazi, lakini pia kuona jinsi
ambavyo tutaweza tukashirikiana na wataalamu wa
kemikali na hata wataalamu kutoka idara nyingine
katika maeneo yetu ya kazi ili kuona kwamba
tunafanya hivyo katika kutekeleza wajibu wetu na
pia kuzingatia Sheria na taratibu zote zinazohusiana
na kemikali zinafuatwa," alisema Gwakisa,
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Meneja wa Mamlaka Ofisi ya Kanda ya Ziwa, John Wanjala akielezea
utekelezaji wa Sheria ya Kemikali pamoja na Sheria zingine kwenye
Mafunzo kwa Maafisa wa Serikali juu ya Usimamizi wa Kemikali
yaliyofanyika katika ukumbi wa Bandari - Kigoma Juni 11, 2024,

Washiriki wa Mafunzo wakifuatilia mad(; mbalimbali kwenye mafunzo
ya matumizi salama ya kemikali kwa wadau yaliyofanyika Juni 12,
2024,

M 3 _

Mshiriki wa mafunzo ya matumizi salama ”ya kemikali, kl'cang:'
mada zilizowasilishwa na wataalam kutoka Mamlaka.
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GCLA YAAGIZWA KUSAIDIA WAATHIRIKA WA KEMIKALI

Na Mwanaheri Jazza

Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa shughulizingine za kiuchumi”alisema Makamu wa Rais.

Tanzania Mh. Dkt Philip Mpango ameitaka Mamlaka

ya Maabara ya Mkemia Mkuu wa Serikali Maonesho ya wiki ya madini yamefunguliwa rasmi Juni 20, 2024 ambapo
kushirikiana na wizara ya Afya kufika katika yamebebakaulimbiuisemayo“Amaniiliyopo Tanzaniailete soko la madini
hospitali ya Kibong'oto iliyopo wilayani Moshi Mkoa  Afrika nchini Uchumi Imara” na yanatarajiwa kuhitimishwa Juni 27, 2024,
wa Kilimanjaro ili kuwasaidia vijana walioathirika na

kemikali.

Makamu wa Rais, Dkt Mpango aliyasema hayo Juni
20, 2024 jijini Dodoma wakati alipotembelea Banda
la Mamlaka ya Maabara ya Mkemia Mkuu wa
Serikali katika ufunguzi wa maonesho ya Wiki ya
Madini yanayofanyika katika ukumbi wa Jakaya
Kikwete.

“Vijana wengi hasa wanaofanya kazi kwenye madini
wameathirika na kemikali na hivyo wanabhitaji
kusaidiwa. Sasa niwape jukumu, fanyeni utaratibu
wa kuzungumza na wizara ya Afya mkatembelee
hospitali ya Kibong'oto muone jinsi ambavyo vijana
wetu wanaofanya kazi huko hasa kwenye madini
walivyoathirika sana na mojawapo ya hizo kemikali.
Nataka muende ili muone uzito wa tatizo ili
muongeze nguvu ya kuwasaidia” alisema Dkt
Mpango.

Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Dkt.
Kwa upande wake Meneja wa Ofisiya KandayaKati  Philip Mpango (kulia) akitoa maelekezo kwa Meneja wa Ofisi ya Kanda
wa Mamlaka ya Maabara ya Mkemia Mkuu wa ya Kati, Gerald Meliyo (kushoto) baada ya Makamu wa Rais,
Serikali, Gerald Meliyo ameahidi kutekeleza kutembelea banda la Mamlaka ya Maabara ya Mkemia Mkuu wa
maelekezo hayo yaliyotolewa na Makamu wa Rais, Serikali kwenye maonesho ya Wiki ya Madini yaliyofanyika katika
Dkt Philip Mpango. ukumbi wa Jakaya Kikwete jifini Dodoma, Juni 20, 2024.

“Sisi kama Mamlaka tunaahidi kutekeleza maagizo
aliyoyatoa Makamu wa Rais, Dkt Mpango ya
kutembelea katika hospitali ya Kibongoto kuona

AEIILEISRERVERDIERELOIISERERERN LGN “Vijana wengi hasa wanaofanya kazi kwenye madini
UECINNRUER Tl e [PZRUEUEICRER CULCIROCIN wameathirika na kemikali na hivyo wanabhitaji
LEINLETTIRE R PRRC RN ENC ST RRUE N kusaidiwa. Sasa niwape jukumu, fanyeni utaratibu wa
MU R RV CUELCL Il  kuzungumza na wizara ya Afya mkatembelee hospitali
na kutoa elimu hasa ya matumizi sahihi ya kemikali” ya Kibong'oto muone jinsi ambavyo vijana wetu
alisema Meliyo. wanaofanya kazi huko hasa Iwenye madini
o _ walivyoathirika sana nha mojawapo ya hizo kemikali.
N LUTIETERNERL Y EIIEERIELCINIRERLEIN  Nataka muende ili muone uzito wa tatizo ili muongeze
Dkt Mpango amewataka wachimbaji wa madini nguvu ya kuwasaidia”
kuacha uharibifu wa mazingira unaosababishwa na
shughuli za uchimbaji mdogo wa madini na Se)edzd1/o8 ) T [0

NCEECER IR UEIERITNCREVESECACEN  Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania
baada ya uchimbaji wa madini, ikiwa ni pamoja na

ukataji wa misitu kwa ajili ya kupanua maeneo va
uchimbaji, uharibifu wa vyanzo vya maji na
matumizi holela ya kemikali ya zebaki.

“Naomba nitumie fursa hii kuwaasa kuwa na
uchimbaji endelevu ambao unazingatia urejeshaji
wa ardhi kwa baadhi ya uchimbaji ili kulinda hifadhi
ya mazingira ikiwemo uoto wa asili, vyanzo vya maji
na kurejesha maeneo yalivotumika kwa uchimbaiji
katika hali yake ya asili ili yaweze kutumika kwa
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mwenyeji wake Mkemia Mkuu wa Serikali, Dkt. Fidelice Mafumniko, wakimsikifiza Mtumishi wa Mamlaka, Msafiri Mwasyeba (kulia),
akielezea namna mtambo wa LCMS unavyofanya uchunguzi wa dawa za kulevya. Picha ya kulia: Mtumishi wa Mamlaka ya
Maabara ya Mkemia Mkuu wa Serikali, Hussein Yassini (wa pili kutoka kushoto) akitoa maelezo ya namna ya kutumia mtambo wa
FT-IR kwa watumishi wa Chuo cha Nelson Mandela cha jijini Arusha walipotembelea maabara ya mitambo.

i ._\ St \_ _-\

o

o i e _ B — o = Lt
Picha ya kushoto: Mkemia Mkuu wa Serikali, Dkt. Fidelice Mafumiko (kati kati waliokaa), akiva na watumishi ma Mamlaka
walioshiriki mazoezi ya pamoja Mei 4, 2024. Picha ya kulia: Mkurugenzi wa Huduma za Sayansi Jinai, David Elias (aliyevaa tai), akiwa
pameoja na wataalam wa maabara kutoka GCLA pamoja na wakufunzi kutoka Finland baada ya mafunzo yalivofanyika katika
ukumbi wa Ofisi ndogo ya Mamliaka Dar es Salaam Mei 20, 2024,

Picha ya kushoto: Kaimu Meneja wa Maabara ya Chakula na Dawu, Everfight Matinga (kulia) akizungumza na mwanafunzi wa Shufe
ya Sekondari Efboru ifiyopo jijini Arusha Aprili 17, 2024, Picha ya kulia: Mtaalam wa Maabara kutoka GCLA, Emest Lasti (kati kati),
akiwaonesha wakufunzi kutoka Finfand mitambo mbalimbali ya uchunguzi.
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laka ya Maabara ya Mkemia Mkuu wa Serikali, Kanda ya Mashariki, Danstan Mkapa (kushoto), akikabidhi

G » 4 .
i P

vifaa vya maabara kwa viongozi wa shule ya Sekondari ya Gogoni iliyopo Kibamba jijini Dar es Salaam Oktoba 14, 2023.

Na Jackson Monela

Mamlaka ya Maabara ya Mkemia Mkuu
wa Serikali imetoa msaada wa vifaa vya
maabara vyenye thamani ya zaidi va
Shilingi Milioni 4 kwa shule ya Sekondari

Salaam.

Akikabidhi vifaa hivyo Oktoba 14, 2023,
katika Mahafali ya kumi na moja ya shule
hivo kwa niaba va Mkemia Mkuu wa
Serikali, Meneja wa Mamlaka ya Maabara
ya Mkemia Mkuu wa Serikali, Kanda ya
Mashariki, Danstan Mkapa, alisema
Mamlaka hiyo imeamua kutoa vifaa
hivyo ili kuwatia motisha wanafunzi
wanaosoma masomo Yya sayansi, kuweza
kufanya vizuri kwenye masomo hayo.

“Naomba niwakabidhi vifaa hivi kutoka
kwa Mkemia Mkuu wa Serikali, ikiwa ni
mchango wake kwa shule hii ikiwemo
kuhakikisha wanafunzi wanaosoma
masomo ya Sanyansi wanapata nafasi ya
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mafunzo kwa vitendo kwa

ufanisi/alissma Mkapa.

Akipokea vifaa hivyo, Mwalimu Mkuu wa
Shule hiyo, Charles Komba, ameishukuru
Mamlaka hivo kwa kuwapatia msaada
huo, ambapc amesema vitawasaidia
wanafunzi wanaochukua masomo va
Sayansi kuweza kufanya mafunzo kwa
vitendo vizuri tofauti na hapo awali
walikuwa wakishindwa kufanya
kutokana na changamoto upungufu wa
vifaa iliyokuwa ikawabili.

Katika Hatua nyingine Mamlaka ya
Maabara ya Mkemia Mkuu wa Serikali
imetumia mahafali hayo kama jukwaa la
kutoa elimu ya Matumizi salama va
kemikali ambapo wananchi
waliohudhuria sherehe hiyo wameweza
kupatiwa elimu hiyo ikiwemo elimu va
athari za kemikali endapo hazitotumiwa
kwa uangalifu.
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Meneja wa Mamlaka ya Maabara ya
Mkemia Mkuu wa Serikali, Kanda ya
Mashariki, Danstan Mkapa (aliyevaa
skafu), akishuhudia wanafunzi wa
shule ya Sekondari ya Gogoni iliyopo
Kibamba jijini Dar es Salaam wakifanya
majaribio ya kisayansi
(experiments/practice).
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HABARI PICHA r
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Meneja wa Ofisi ya Kanda ya Mashariki Danstan Mkapa (kulia), akimkabidhi cheti cha usafirishaji salama wa kemikali
mshiriki wa mafunzo hayo yaliyofanyika katika ukumbi wa Dares Salaam Corridor Group (DCG), Machi 22, 2024.
Mafunzo hayo yalitolewa kwa zaidi ya madereva 45 kutoka kampuni ya DCG.

Mkemia Mkuu wa Serikali Dkt. Fidelice Mafumiko (katikati), akizungumza na wafanyakazi wa mgodi wa Geita Gold
Mining alipotembelea kampuni hiyo pamoja na Mwenyekiti wa Bodi ya Mamlaka Profesa Esther Lugwisha ((wa tano
kutoka kushoto), wakati wa ziara ya kikazi Kanda ya Ziwa Machi 5, 2024.

You Tyje gela_tv 1S09001: 2015 ) Gela Tanzania (@ gcla_official @ gela1895 @ www.aclago.tz




MEKEMIA vowetitter

HABARI PICHA

i i o A oo v

Meneja wa Ofisi ya Kanda ya Kusini - Mtwara, Hadija Mwema (aliyesimama), akifafanua jambo kuhusu Sheria ya
Udhibiti na Usimamizi wa Kemikali katika mafunzo ya usafirishaji salama wa Kemikali kwa madereva yaliyofanyika
myjini Songea mkoani Ruvuma Machi 14, 2024. Katikati ni Mkurugenzi wa Huduma za Udhibiti, Daniel Ndiyo.

Wananchi wakishuhudia zoezi la uondoaji wa kemikali iliyomwagika barabarani katika eneo la ajali ya kemikali
iliyotokea Mbala Kijiweni mkoani Pwani Februari 18, 2024, ili kulinda afya ya wananchi na mazingira pamoja na
kuruhusu magari ya pande zote mbili kuendelea na safari.
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HABARI PICHA y

Mkemia Mkuu wa Serikali Dkt. Fidelice Mafumiko (kushoto), akimkabidhi tuzo Mwanamke aliyefanya vizuri zaidi katika

Sekta ya Mavazi ‘Best Textile Fashion Design Company of the Year’ katika Sherehe za Msimu wa Nne wa Utoaji Tuzo za
Viwanda kwa Wanawake Wajasiriamali 2024, katika ukumbi wa The Super Dome Dar es Salaam Machi 12, 2024.

Wajumbe wa Baraza la Wafanyakazi la Mamlaka ya Maabara ya Mkemia Mkuu wa Serikali wakifuatilia taarifa kuhusu
utekelezaji wa shughuli mbalimbali za uendelezaji wa Mamlaka kutoka kwa wawasilishaji mbalimbali (hawapo
pichani), Kikao cha Tano cha Baraza la Saba la Wafanyakazi wa Mamiaka ya Maabara ya Mkemia Mkuu wa Serikali
(GCLA), kilichofanyika katika Ukumbi wa PSSSF Commercial Complex, jijini Dar es Salaam, Februari 15, 2024,
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HABARI PICHA

Mkemia Mkuu wa Serikali, Dkt. Fidelice Mafumiko (aliyesimama), akizungumza wakati wa kikao na wadau wa Mamlaka
kutoka Kanda ya Mashariki kilichofanyika katika ukumbi wa Mamlaka jijini Dar es Safaam Juni 20, 2024 ikiwa ni sehemu ya
utekelezaji wa Maadhmisho ya Wiki ya Utumishi wa Umma ambapo Mtendaji Mkuu anahitajika kukutana na Wadau wa
ndani na nje na kuwasikiliza kuhusiana na masuala ya utoaji huduma na changamoto nyingine kwa djili ya kuzipokea na
kuzitafutia ufumbuzi.

Wa pili kutoka kushoto ni Meneja wa Mamlaka Ofisi ya Kanda ya Mashariki, Danstan Mkapa pamoja na washiriki wengine
wa kikao hicho kutoka Mamlaka.

Viongozi waliotembelea mradi wa ujenzi wa nyumba ya watumishi katika mpaka wa Kabanga, wakipata maelezo kutoka
kwa mmoja wa mafundi wa nyumba hiyo.
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MASWALI YAULIZWAYO MARA KWA MARA

NI NANI WANAWEZA KULETA SAMPULI KWA AJILI YA UCHUNGUZI?

Sampuli kwa ajili ya uchunguzi huweza kuletwa na wamiliki wa viwanda, wajasiriamali L4
wakubwa na wadogo, mtu binafsi,Taaisisi za Serikali, mashirika binafsi na asasi zisizo za kiserikali. A |

TOFAUTI KATI YA MAMLAKA YA DAWA NA VIFAA TIBA (TMDA),SHIRIKA LA VIWANGO
TANZANIA (TBS) NA MAMLAKA YA MAABARA YA MKEMIA MKUU WA SERIKALI (GCLA)

® Mamlaka ya Dawa na Vifaa Tiba (TMDA) ina wajibu wa kulinda afya ya jamii kwa kuhakikisha ubora na usalama wa
dawa, vifaa tiba na vitendanishi.

® Shirika la Viwango Tanzania (TBS) majukumu yake ni kusimamia na kulinda ubora wa bidhaa na chakula katika sekta
ya viwanda na biashara.

® Mamlaka ya Maabara ya Mkemia Mkuu wa Serikali (GCLA) kisheria ndiyo Maabara Kuu ya Rufaa ya Serikali kwenye
masuala yote yanayohusu uchunguzi wa kimaabara ha matokeo yake ni ya mwisho. Maabara pekee ya Serikali yenye
jukumu la kufanya uchunguzi wa vielelezo vyote ikiwemo vielelezo vya vyakula na dawa pale vinapohusisha jinai au
pale sampuli/vielelezo hivyo vinapohusisha maslahi ya taifa.

NI SAMPULI GANI ZINAWEZA KUFANYIWA UCHUNGUZI KWENYE KURUGENZI YA
UCHUNGUZI WA BIDHAA NA MAZINGIRA?

Ni sampuli za vyakula, dawa na malighafi za dawa, dawa asili, viungo vya chakula, vipodozi, maji taka, udongo,
detergents, sediments kemikali na mazao yake.

GHARAMA YA UCHUNGUZI VINASABA ZIKOJE?

Ghrama za uchunguzi ni shilingi 100,000/= kwa sampuli moja yaani mtu mmoja. Hivyo kwa wahusika watatu (yaani
baba, mama na mtoto) ni shilingi laki tatu 300,000/=

MAHITAJI YA KIPIMO CHA VINASABA KABLA YA KUCHUKULIWA KIPIMO CHA
VINASABA YAKOJE?

Mwombaji anapaswa apate barua ya maombi kutoka Mamlaka zinazotambulika kisheria ambazo ni:

® Mahakama kwenye masuala ya jinai na kijamii

Mawakili waliosajiliwa na wanatambulika kisheria

Ustawi wa jamii

Polisi mwenye cheo cha kuanzia mkaguzi

Mkuu wa Wilaya kwenye majanga ya kitaifa
® Madaktari kwenye masuala ya tiba




Wasiliana nasi

" Anwani/Mahali

MAMLAKA YA MAABARA YA MKEMIA MKUU WA SERIKALI
5 BARABARA YA MKEMIA MKUU WA SERIKALI

MTAA WA SECHERELA,

KATA YA TAMBUKARELI, _ > _ )
KITALU Na 138 & 140, Q AnwarIIIMahall Q AnwamlMahall
KIWANJA 'AC

S.L.P 2925, 41104 DODOMA

Meneja
Ofisi ya Kanda ya Kaskazini
Kitalu Na 3, Sekei

Meneja
Ofisi ya Kanda ya Nyanda za Juu kusini
Kitalu F lwambi.
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Piga simu kituo cha kudhiti'n t“_kj__@jfa e u unapoku
ya tukio la sumu kwa simu ya BURE 0800112031 au 02
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