
MIRUNGI

Mirungi ni aina ya mimea inayostawi kwenye hali 
ya unyevunyevu na milima yenye urefu kati ya futi 
4000 hadi 9000. Hapa nchini mimea hii hupatikana 
kwa wingi kama uoto wa asili katika mikoa ya 
Arusha, Kilimanjaro, Manyara na Tanga. Hata 
hivyo kiasi kikubwa cha mirungi itumikayo nchini 
huingizwa isivyo halali kutoka Kenya.

Mirungi hujulikana kwa majina mengine 
kama vile:
� Miraa
� Mbaga
� Mogoka
� Veve
� Bomba
� Kashamba

Mmea wa Mirungi

Mirungi ina kemikali inyojulikana kama 
“cathinone” ambayo humsababishia 
mtumiaji msisimko, kukosa hamu ya kula 
na kumfanya kujisikia mwenye furaha.

MADHARA YA MIRUNGI
Baadhi ya madhara ya Mirungi ni:

� Kukosa hamu ya kula.
� Vidonda vya mdomoni na tumboni.
� Kukosa choo.
� Kupungukiwa maji mwilini.
� Shinikizo la damu.
� Kukosa hamu ya kufanya mapenzi.
� Kupungua kwa nguvu za kiume.
� Mwili kuwasha.
� Maumivu makali ya kichwa.
� Kuharibika kwa ini.

UTAJIEPUSHAJE NA MATUMIZI YA 
MIRUNGI?

� Jiepushe na makundi ya watumiaji wa 
mirungi.

� Shiriki kwenye michezo.

� Jifunze na zingatia stadi za maisha

SHERIA INASEMAJE KUHUSU 
MIRUNGI

Kutumia, kuhamasisha matumizi, kuuza, 
kusafi risha, kuhifadhi au kujihusisha kwa 
namna yeyote ile na mirungi ni kosa la 
jinai. Adhabu kwa makosa haya hufi kia 
hadi kifungo cha maisha.

JUKUMU LA MAABARA YA MKEMIA 
MKUU WA SERIKALI

Wakala wa Maabara ya Mkemia Mkuu wa 
Serikali unalojukumu la kufanya uchunguzi 
wa kitaalamu ili kubaini, kutambua na 
kuthibitisha aina na madhara ya dawa za 
kulevya.

KWA USHAURI NA MSAADA:

Nenda kwenye kituo cha ushauri au kituo 
cha afya kilicho karibu nawe.



Kwa maelezo zaidi wasiliana na:
Mkemia Mkuu wa Serikali

Wakala wa Maabara ya Mkemia Mkuu wa Serikali
Luthuli/ Barack Obama Drive

S.L.P. 164
Dar Es Salaam, Tanzania
Simu: + 255 22 2113383/4
Nukushi: +255 22 2113320

Baruapepe: cgc@gcla.go.tz, gcla@gcla.go.tz

Meneja
Maabara ya Kanda ya Mashariki

Luthuli/Barack Obama Drive
S.L.P. 164

Dar Es Salaam, Tanzania
Simu: + 255 22 2113383/4
Nukushi: +255 22 2113320

Baruapepe: gcla.east@gcla.go.tz

Meneja
Maabara ya Kanda ya Ziwa,

Eneo la Hospitali ya Sekou Toure/Isamilo
S.L.P. 502,

Mwanza, Tanzania.
Simu: +255 28 2500279

Baruapepe: gcla.lake@gcla.go.tz

Meneja
Maabara ya Kanda ya Kaskazini

Kituo cha Afya Themi
S.L.P. 2095

Arusha, Tanzania.
Simu: +255 27 2506394

Nukushi: +255 27 2549026
Baruapepe: gcla.north@gcla.go.tz

Meneja
Maabara ya Kanda ya Nyanda za Juu Kusini

Eneo la Hospitali ya Mkoa wa Mbeya
New Forest Area

S.L.P. 2875
Mbeya ,Tanzania.

Simu: +255 25 2502311
Nukushi: +25525 250 312

Barua pepe: gcla.southern@gcla.go.tz

Meneja
Maabara ya Kanda ya Kusini

Ushirika House
Barabara ya TANU

S.L.P. 1414
Mtwara,Tanzania.

Simu: +255 23 233 4760
Nukushi: +255 23 233 4761

Barua pepe: gcla.south@gcla.go.tz

IFAHAMU MIRUNGI 
NA MADHARA YAKE
IFAHAMU MIRUNGI 
NA MADHARA YAKE

KITENGO CHA SAYANSI  JINAI – KEMIA
(FORENSIC CHEMISTRY)

WAKALA WA MAABARA YA  
MKEMIA MKUU WA SERIKALI

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

WIZARA YA AFYA, MAENDELEO YA JAMII, 
JINSIA, WAZEE NA WATOTO

 IDARA YA SAYANSI JINAI NA
HUDUMA ZA VINASABA
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